Qui trình công nghệ đúc khuôn mẫu chảy

• Thread starter miss_or_forget_lcd
  • Ngày mở chủ đề
D

Dive_To_Blue

Author
Mình nói thật đấy, công nghệ đúc mẫu chảy là bao gồm cả tạo mẫu sáp không thể tách rời mẫu sáp ra, nếu khuôn ép (rót) tốt thì mẫu đẹp không cần phải (hoặc ít ) sửa. Khi SP đúc nói chung xấu không thể chỉ là do mẫu kém còn công nghệ thì tốt. Hôm đó mình sẽ cố gắng thu xếp công việc để đến, muộn một chút có được không (sợ mất tính nghiêm túc của buổi bảo vệ TN). Habubi có thể giới thiệu tên để tiện giao tiếp?
Thực ra thì bạn Habubi và bác lehai đang nói về cùng 1 công nghệ nhưng 2 phương pháp khác nhau. Nếu tôi không nhầm thì bác lehai đang nói về công nghệ đúc mẫu chảy với phương pháp làm khuôn gốm, tạo hình mẫu bằng máy ép. Còn bạn Habubi thì đang giới thiệu phương pháp đúc mẫu chảy mới bằng khuôn thạch cao, chép hình và tạo mẫu bằng khuôn cao su. Có khá nhiều tài liệu giới thiệu về làm khuôn cao su và chế tạo mẫu sáp, đặc biệt là cho các chi tiết nhỏ, trang sức. Còn về hỗn hợp khuôn thạch cao, rất tiếc ở VN mình vẫn đang trong quá trình nghiên cứu để cải thiện 1 số tính chất của nó. Theo tôi được biết thì chưa có cơ sở nào làm đúc mẫu chảy bằng khuôn thạch cao cả.
@Habubi: mấy cái trống đồng năm ngoái đẹp thế mà không post lên, lại đưa cái cup xấu xấu bẩn bẩn đấy lên đây làm gì?:3:

Thực ra thì bạn Habubi và bác lehai đang nói về cùng 1 công nghệ nhưng 2 phương pháp khác nhau. Nếu tôi không nhầm thì bác lehai đang nói về công nghệ đúc mẫu chảy với phương pháp làm khuôn gốm, tạo hình mẫu bằng máy ép. Còn bạn Habubi thì đang giới thiệu phương pháp đúc mẫu chảy mới bằng khuôn thạch cao, chép hình và tạo mẫu bằng khuôn cao su. Có khá nhiều tài liệu giới thiệu về làm khuôn cao su và chế tạo mẫu sáp, đặc biệt là cho các chi tiết nhỏ, trang sức. Còn về hỗn hợp khuôn thạch cao, rất tiếc ở VN mình vẫn đang trong quá trình nghiên cứu để cải thiện 1 số tính chất của nó. Theo tôi được biết thì chưa có cơ sở nào làm đúc mẫu chảy bằng khuôn thạch cao cả.
@Habubi: mấy cái trống đồng năm ngoái đẹp thế mà không post lên, lại đưa cái cup xấu xấu bẩn bẩn đấy lên đây làm gì?:3:
:10: :10: :10:
Em vẫn thích cái cup này hơn.
Nhìn cái chữ ký của anh quen nhẩy. :21: :21: :21:

TAMAC

Active Member
Chắc là Habubi mê bóng đá nên thích Cup, mình nhớ trước đây (tên, K... thì không chắc lắm vì SV đông) có bạn Huy, K44 quê Hải Dương thì phải có về chỗ mình thực tập và đã làm khuôn ép sáp bằng cao su (dùng Silicon) các loại tượng như tượng Bác Hồ, sư tử... rất đẹp

D

Dive_To_Blue

Author
Chắc là Habubi mê bóng đá nên thích Cup, mình nhớ trước đây (tên, K... thì không chắc lắm vì SV đông) có bạn Huy, K44 quê Hải Dương thì phải có về chỗ mình thực tập và đã làm khuôn ép sáp bằng cao su (dùng Silicon) các loại tượng như tượng Bác Hồ, sư tử... rất đẹp
Ối trời ơi, bác Hải không biết rồi, bạn Habubi có biết đá bóng đâu mà thích, bạn ý chỉ thích đánh bi-a thôi. Hay sang năm Habubi hướng dẫn SV đúc mấy thứ liên quan đến bi-a đi:4: (joking). Cái mẫu sáp sư tử với tượng Bác Hồ đó em có biết, nhưng nói thật là không thể đẹp và tinh xảo bằng mấy cái tượng Quan Công và trống đồng năm ngoái K48 làm bác Hải ạ. Hôm nào Habubi post lại mấy cái hình đó lên đây cho mọi người xem nhé!

TAMAC

Active Member
Mình thấy mọi người ít biết đén công nghệ đúc mẫu chảy, có lẽ Habubi nên viết bài giới thiệu về công nghệ này đi, thêm vào một số chi tiết mà SV các khóa đã thực hiện thì càng hay

TAMAC

Active Member
chỗ bác đang đúc bằng phương pháp mẫu tự thiêu có đúng không? nếu đúng chia sẻ cho anh em ít kinh nghiệm về phương pháp đúc này đi.
Mình không làm cái này, hỏi bạn Dive_to_Blue ấy, thấy viết bài có vẻ rất thạo về công nghệ đúc mẫu tự thiêu.:78:

TAMAC

Active Member
Xin lỗi, em không hiểu cái icon của bác?
Xin lỗi vì bạn hơi nhạy cảm quá, mình không có ý gì đâu. Đó chỉ là biểu tượng vui tiện tay bấm vào để chào bạn Bình73, lúc đầu chỉ thấy cái mặt cười tươi nhất trong cả đám mặt, bạn nói mình mới xem kỹ một lúc thì mới thấy nó lắc đầu và phẩy tay... Đừng giận nhé, Bình73 hỏi vấn đề mà mình chỉ biết những khái niệm cơ bản nên mới giới thiệu để bạn giúp đỡ thôi.

H

hocduc

Author
Ðề: Qui trình công nghệ đúc khuôn mẫu chảy

anh Hải ah

nguyên liệu làm vỏ khuôn có:
1/Bột Zircon 65% 200mesh kg
2/Cát Zircon100mesh kg
3/Bột Magnesium oxi t200mesh kg
4/Cát Magnesium oxit22S, 35S, 60S kg
5/Keo 830 kg
6/Keo 1430, 30S kg
nhưng em thấy loại nhập khẩu của đài loan đắt quá không biết trong nước có không và có rẻ hơn không/

Ðề: Qui trình công nghệ đúc khuôn mẫu chảy

Vật liệu chịu lửa cho các lớp vỏ đầu tiên trong công nghệ đúc mẫu chảy thép Mn cao khác so với vật liệu đang dùng hiện nay. Nguyên nhân, trong bột Zircon hiện nay dùng cho lớp vỏ đầu tiên có khoảng 32% SiO2.

Khi đúc, SiO2 phản ứng với Mn trong thép làm cho bề mặt vật đúc không tốt (hiện tượng cháy dính cát hóa học).