Qui trình công nghệ gc 4 lỗ chốt trụ dẫn hướng

• Thread starter doankimnganck87
  • Ngày mở chủ đề
D

doankimnganck87

Author
Chào các bác!
Các bác có thể cho mình biết quy trình công nghệ để gia công 4 lỗ của chốt dẫn trụ hướng cả phần gắn chốt và phần gắn bạc trong các khuôn phun ép chẳng hạn. Tại vì để thực hiện được chuyển động trượt được êm thì phải gia công những chi tiết này thật chính xác. Nhân tiện đây các bác cho mình xin các dung sai tối thiểu để dẫn hướng bằng 4 chốt trụ được không?
Cảm ơn các bác nhiều!!

Chào các bác!
Các bác có thể cho mình biết quy trình công nghệ để gia công 4 lỗ của chốt dẫn trụ hướng cả phần gắn chốt và phần gắn bạc trong các khuôn phun ép chẳng hạn. Tại vì để thực hiện được chuyển động trượt được êm thì phải gia công những chi tiết này thật chính xác. Nhân tiện đây các bác cho mình xin các dung sai tối thiểu để dẫn hướng bằng 4 chốt trụ được không?
Cảm ơn các bác nhiều!!
Khi làm các lỗ dẫn hướng trong khuôn ép phun ta ghép các thớt khuôn vào nhau và gia công đồng thời các lỗ đó đảm bảo độ chính xác. Sau đó với mỗi thớt khuôn ta định vị vào các lỗ lắp trụ dẫn hướng để gia công các bề mặt của khuôn. Còn để đảm bảo độ chính xác của các lỗ dẫn hướng có thể khoan, doa, đánh bóng bằng đầu cao tốc tùy thuộc vào công nghệ hiện có.

H

hansen

Author
Ghép các tấm khuôn thì hàn đính nhỉ.
Dung sai thì chắc theo cấp chính xác, mối lắp, tuỳ thuộc vào nguyên côgn cuối nhỉ

R

rho

Author
" Ghép các thớt rồi gia công đông thời" - Gia công ở đây có nghĩa là gì nhỉ? - Khoan + doa?
Trường hợp có nhiều thớt hoặc chiều dày thớt lớn và khuôn đòi hỏi độ chính xác cao thì có đảm bảo không.
Khi đó dung sai đạt được của thớt trên và dưới sẽ khác nhau.

Khi làm các lỗ dẫn hướng trong khuôn ép phun ta ghép các thớt khuôn vào nhau và gia công đồng thời các lỗ đó đảm bảo độ chính xác. Sau đó với mỗi thớt khuôn ta định vị vào các lỗ lắp trụ dẫn hướng để gia công các bề mặt của khuôn. Còn để đảm bảo độ chính xác của các lỗ dẫn hướng có thể khoan, doa, đánh bóng bằng đầu cao tốc tùy thuộc vào công nghệ hiện có.
Cậu này một là chưa làm khuôn bao giờ, hai chắc đang là sinh viên ... Sách vở quá!
Chưa nói đến những trường hợp đồng chí Rho nhắc tới trong bài post trên, làm như cậu, người ta lại phải chế các đồ gá để kẹp, để định vị các tấm lên bàn máy... nếu cậu phải làm chừng 1000 bộ khuôn thì cậu phải làm 1000 cái đồ gá à???
Trường hợp này nữa, cậu có biết chỉ các lỗ dẫn hướng đó, có bao nhiêu loại lỗ??? Tôi thì tôi phân ra làm 3 loại lỗ với các tên khác nhau: Lỗ trục, Lỗ bạc, lỗ thoát trục... Cậu chỉ giúp tôi các lỗ đó đặt ở đâu, làm như cậu để "đảm bảo chính xác" thì với 3 loại lỗ này, cậu làm thử cho tôi xem????!

Sách vở quá!

R

rho

Author
Trường hợp này nữa, cậu có biết chỉ các lỗ dẫn hướng đó, có bao nhiêu loại lỗ??? Tôi thì tôi phân ra làm 3 loại lỗ với các tên khác nhau: Lỗ trục, Lỗ bạc, lỗ thoát trục...

!
Đúng rồi. Các lỗ trên các thớt có dung sai khác nhau mà. Thậm chí kích thước cũng khác.

D

doankimnganck87

Author
???????

Cậu này một là chưa làm khuôn bao giờ, hai chắc đang là sinh viên ... Sách vở quá!
Chưa nói đến những trường hợp đồng chí Rho nhắc tới trong bài post trên, làm như cậu, người ta lại phải chế các đồ gá để kẹp, để định vị các tấm lên bàn máy... nếu cậu phải làm chừng 1000 bộ khuôn thì cậu phải làm 1000 cái đồ gá à???
Trường hợp này nữa, cậu có biết chỉ các lỗ dẫn hướng đó, có bao nhiêu loại lỗ??? Tôi thì tôi phân ra làm 3 loại lỗ với các tên khác nhau: Lỗ trục, Lỗ bạc, lỗ thoát trục... Cậu chỉ giúp tôi các lỗ đó đặt ở đâu, làm như cậu để "đảm bảo chính xác" thì với 3 loại lỗ này, cậu làm thử cho tôi xem????!

Sách vở quá!
Vâng, em là sinh viên thứ thiệt ah. Vậy anh haith2407 có thể cho em biết quy trình công nghệ chính xác đi.
Cảm ơn anh nhiều!

Vâng, em là sinh viên thứ thiệt ah. Vậy anh haith2407 có thể cho em biết quy trình công nghệ chính xác đi.
Cảm ơn anh nhiều!
Cậu quăng cái khuôn cậu đang làm lên; như tôi đã nói, phải tùy vào kết cấu khuôn mà có cách bố trí 3 loại lỗ trên; chưa nói đến cậu phải chỉ ra các lỗ đó để làm gì, dung sai bao nhiêu nữa!

Ðề: Qui trình công nghệ gc 4 lỗ chốt trụ dẫn hướng

Theo mình thấy khi làm khuôn theo tiêu chuẩn Futaba (dùng bạc dẫn loại có vai),người ta gia công cả lỗ bạc là lỗ vai cùng 1 lần gá đặt,tấm có gắn chốt thì cũng gia công giống vậy.Sau đó lắp các tấm vào nhau và gia công đường bao bên ngoài.Dung sai thì ko quan trọng lắm ,chỉ cần gắn chốt và bạc vào khít các lỗ là đc rồi.Vì khi gia công hoàng loạt,theo kinh ngiệm tích lũy đc thì họ lập trình và offset dao 1 lượng nhất định để đạt dc kết quả như ý.

-Còn nếu tự làm Molabase thì cũng tương tự vậy,nhưng thường họ lập trình tay để gia công các lỗ chốt và bạc và rà đến khi gắn vừa thì thôi.Và loại bạc sử dụng là bạc không vai (rẻ tiền hơn).Lỗ thoát chốt (như bạn haith2407 đề cập đến) đc tạo từ đầu từ nguyên công khoan thoát để gia công lỗ bạc.

-Mấy cái đó là theo kinh nghiệm,còn theo lý thuyết thì mình chỉ biết dung sai đường kính ngoài lớn nhất của bạc dẫn và chốt dẫn (theo misumi) là -0,02mm.Từ đó bạn có thể tính ra dc dung sai của lỗ cần gia công