Quy trinh công nghệ gia công chế tao máy

• Thread starter tigerbk
  • Ngày mở chủ đề
T

tigerbk

Author
Mình đang thực hiện đồ án công nghệ chế tao máy gióng với cái của bạn nguyentuanctm, vì lần đầu nên chưa có kinh nghiệm, mình vẫn chưa biết dùng phương pháp nào để chế tạo phôi cho chi tiết này (với dạng sản xuất hàng loạt) Bác nào có khả năng giúp với. thanks
http://i450.photobucket.com/albums/q...g?t=1221584876

L

Liễu Ngân Đình

Author
1- bạn post 2 nội dung giống nhau là phạm quy
2- ảnh của bạn ko xem được

Nhắc nhở bạn nhé.:34:

T

tigerbk

Author
sorry! vì lần đầu tiên em tham gia nên chưa biết pót bài như thế nào. cái hình đề tài của em hoàn toàn gióng với cái của bạn nguyentuanctm

Last edited by a moderator:
L

Liễu Ngân Đình

Author
vẫn ko xem được ảnh
Bạn chọn đúng dòng cho Web chưa?

L

Liễu Ngân Đình

Author
Bạn phải cho biết các thông tin:
1- Vật liệu
2- Số lượng
3- Các khả năng được phép gia công

T

tigerbk

Author
1.vật liệu là GX 18-36
2. số lượng 1000
3.dùng các phương pháp truyền thống( không dùng CNC)

H

hohoangduy

Author
Ðề: Quy trinh công nghệ gia công chế tao máy

chúng ta phai nổ lực bản thân thôi.nói la làm.nói 9 thì phải làm 10.
1 bộ não cũng tốt nhưng 2 thì tốt hơn

TAMAC

Active Member

1.vật liệu là GX 18-36
2. số lượng 1000
3.dùng các phương pháp truyền thống( không dùng CNC)
Tôi xin nói sơ qua về cách tạo phôi cho chi tiết này:mác GX 18-36 là mác gang bình thường dùng cho các chi tiết máy, phôi đúc này khoảng 6 kg (bạn nên vẽ 3D để tính chính xác), làm khuôn đúc bằng tay,khuôn 2 hòm, hỗn hợp cát- đất sét, khuôn tươi, ruột sấy khô, lấp các lỗ có f<40 để gia công sau, các mặt gia công + lượng dư 1,5, tính lượng dư bù co 1%(tức là kt 120 --> 122). Ta làm 1 mẫu gỗ bổ đôi theo đúng đường tâm trên hình chiếu bằng, lỗ f70+-0,1 làm ruột f67 (tức là để lượng dư gia công 1,5), làm một ruột tạo khe giữa 2 càng kt 70+-0,1 để có thể rút được mẫu sau khi làm khuôn. Như vậy là mẫu bổ đôi, có 2 hòm ruột. Cắt rãnh dẫn vào chỗ gân tăng cứng để nếu có sứt khi đập đậu, khuyết tật cũng không ảnh hưởng đến chi tiết

mrgiang99

Active Member

Sản phẩm này nên đúc áp lực hàng loạt.

Chất lượng đúc phải tốt (không khuyết, lõm, ba via, lỗ rò...)

Chỉ gia công lại các mặt làm việc trên các đồ gá chuyên dùng, và dao chuyên dùng.
...
Như thế thì mới sản xuất hàng loạt được!

TAMAC

Active Member

Sản phẩm này nên đúc áp lực hàng loạt.

Chất lượng đúc phải tốt (không khuyết, lõm, ba via, lỗ rò...)

Chỉ gia công lại các mặt làm việc trên các đồ gá chuyên dùng, và dao chuyên dùng.
...
Như thế thì mới sản xuất hàng loạt được!
GX 18-36, số lượng có 1000 cái, khoảng 6kg/cái đúc áp lực trên máy nào? Đúc áp lực thì giá thành... ngất lịm luôn. Giá phôi đúc GX hiện nay khoảng 16.500 đ/kg áp thử luôn xem đúc áp lực có làm được không?
Loạt chi tiết này gọi là loạt nhỏ (tổng số có 6.000 kg), một xưởng đúc bình thường với 40 công nhân sản lượng 60 tấn/tháng.

H

hungyen_hy

Author

Chi tiết của em có bề mặt yêu cầu độ chính xác cao là mặt lỗ trong và mặt trụ ngoài có đường kính nhỏ nhất và vai nhỏ của bạc.
các bác cho em hỏi qtcn của em đã hợp lý?các bác cho em ý kiến nha!thanks!

mrgiang99

Active Member

GX 18-36, số lượng có 1000 cái, khoảng 6kg/cái đúc áp lực trên máy nào? Đúc áp lực thì giá thành... ngất lịm luôn. Giá phôi đúc GX hiện nay khoảng 16.500 đ/kg áp thử luôn xem đúc áp lực có làm được không?
Loạt chi tiết này gọi là loạt nhỏ (tổng số có 6.000 kg), một xưởng đúc bình thường với 40 công nhân sản lượng 60 tấn/tháng.
Bác nói thế thì tôi bótay.com

Cái sản phẩm này bọn ngoại quốc nó làm xong thì giá bán ra tầm trên $300.

Còn đem gắn vào thành 1 cái máy thì bán vài ngàn $ là chuyện bình thường.

Mà bọn nó không có khái niệm đúc bằng tay trong sản xuất hàng loạt chuyên nghiệp!

Còn với điều kiện VN thì có lẽ giá thành là ngất lịm thật cho nên cứ cái cung cách làm ăn như thế mà đến tận bây giờ tôi vẫn cò thấy cái máy tiện VN tiện cái trục phi 2 ra hình tam giác chứ không tròn!

Tùy trường hợp thực tế mà áp dụng công nghệ bác ạ!

Tùy trường hợp thực tế mà áp dụng công nghệ bác ạ!
Thế cậu đang ở VN hay ở Tây mà khuyên chi tiết gang loại đơn giản đem làm trên đúc áp lực, Tây nó cũng không làm việc như vậy đâu.

TAMAC

Active Member

Tôi thấy các bạn cơ khí cứ đụng đến cần đúc tạo phôi là nghĩ đến đúc áp lực, có bạn làm đồ án về puli gang nặng cỡ hàng tạ cũng nghĩ phải đúc áp lực mới tốt, không khác gì dân đúc nếu cần gia công một chi tiết là đòi làm trên máy CNC, các bạn không cần biết đến công nghệ đúc, phạm vi ứng dụng, tính kinh tế... như chi tiết gang nói trên nếu đưa ra phương án dùng đúc áp lực tạo phôi thì khi bảo vệ thầy hỏi bạn cách chế tạo bộ khuôn đúc áp lực là chắc đi luôn

mrgiang99

Active Member

Hì hì!

Có lẽ bác nói đúng vì đây là đồ án SV.

Nếu chọn công nghệ cao, ít gia công lại thì GV sẽ hỏi kỹ phần khuôn kim loại... đẻ ra bao nhiêu vấn đề nữa!

Tôi chỉ dựa trên quan điểm khách hàng mà phát biểu thôi!

Tiền ít, thịt nhiều, giao thịt nhanh chóng, chất lượng đồng đều...- là mục tiêu của người đi chợ mà!

====================

Tìm mãi, chỉ có cái hình này là thích hợp cho đúc áp lực hàng loạt sản phẩm tương tự:

Last edited:

mrgiang99

Active Member

Chi tiết của em có bề mặt yêu cầu độ chính xác cao là mặt lỗ trong và mặt trụ ngoài có đường kính nhỏ nhất và vai nhỏ của bạc.
các bác cho em hỏi qtcn của em đã hợp lý?các bác cho em ý kiến nha!thanks!

Nguyên công 7 không thích hợp.

Nguyên công mài như vậy không khống chế được góc tạo giữa 2 mặt mài, nó sẽ tạo thành 1 góc R do đá mòn.

PP đúng là ở công đoạn tiện bên trên phải chích 1 cái rãng thoát đá ngay góc vuông!

H

hungyen_hy

Author

em đang làm đồ án công nghệ.<tại chỗ đó có bán kính góc lượn là R=0,5>
nếu như bác nói thì em nên trích 1 rãnh thoát đá(hợp lý)=>sửa đổi kết cấu(mà đây là chi tiết họ yêu cầu)
bác nào có ý kiến khác không?góp ý cho em với!

Ng công VI: Kí hiệu sai rồi, nếu kí hiệu định vị bằng mâm cặp ba trấu, bốn trấu không phải như thế.
Ng Công VII: Máy mài nào có thể dựng đứng trục máy mày lên trên vậy bạn, đã vậy lại còn đánh đi một góc xiên, theo bạn nếu máy mài có tốc độ quay lớn như thế ( giả sử có máy mày có khả năng tương tự) thì có thể đáp ứng về độ cứng vững, rung động máy .... ?

Cái sản phẩm này bọn ngoại quốc nó làm xong thì giá bán ra tầm trên $300.

Còn đem gắn vào thành 1 cái máy thì bán vài ngàn $ là chuyện bình thường.
Người kỹ sư công nghệ như theo tôi biết là dựa trên điều kiện mình sẵn có để có thể gia công đc chi tiết của mình với giá thành hợp lý và đạt đc yêu cầu cần thiết của sản phẩm phía đối tác :)

Last edited:

mrgiang99

Active Member

Hễ nói đến đúc áp lực thì hay làm cho ta hình dung đến một xưởng đúc hoành tráng

Nếu nói về thực tế ở VN, thì các xưởng đúc áp lực tại các khu CN lân cận TPHCM khá nhiều.

Máy đúc áp lực là loại mini của bọn TQ, TW không chiếm diện tích, sử dụng rất linh hoạt, thời gian khấu hao nhanh...

Một xưởng có thể trang bị cả hàng chục cái máy đúc!

Vấn đề là tiền làm khuôn cao (do vật liệu và phí gia công), nhưng đối với sản xuất hàng loạt thì chi phí khuôn sẽ được chia nhỏ, và khấu hao nhanh.

Lạm bàn một chút để thấy: Đúc áp lực trên thế giới đã được chuyên nghiệp hóa phổ biến và không đến nỗi khó khăn và cao cấp.
Đối với vấn đề đúc áp lực hiện nay (tại TPHCM) là hoàn toàn khả thi và chi phí không quá cao!