Quy trình tháo lắp động cơ

• Thread starter tinhban12a6_2005
  • Ngày mở chủ đề
T

tinhban12a6_2005

Author
Em muốn hỏi cách tháo lắp piston ,thanh truyền ,truc khuỷu có những chú ý gì?
Và cách chỉnh thứ tự nổ của động cơ 4 ,6,8 máy
Thank trước nha

M

manhcknn

Author
Khi tháo lắp cần chú ý đúng thứ tự và yêu cầu kỹ thuật...Mình đang bận ôn thi vì mai thi rồi, tối mai mình sẽ post cho bạn bao gồm cả lý thuyết trong sách vở và kinh nghiệm đợt vừa rồi mình đi thực tập.

Em muốn hỏi cách tháo lắp piston ,thanh truyền ,truc khuỷu có những chú ý gì?
_ Học ngành ôtô thì ít nhất bạn phải mua một quyển hướng dẫn sửa chữa để đầu giường. Tớ mà trả lời cho bạn câu này thì đa phần cũng bê từ ấy ra cả. Như vẹt thôi, nếu bạn đã xem sách và thắc mắc một vấn đề nào đó thì cứ lên đây hỏi, chúng ta cùng suy nghĩ, cá nhân tớ khoái những câu hỏi bắt đầu bằng "tại sao".:1:

Đọc câu này xong mình chỉ có một lời khuyên: Bạn nên dành thời gian củng cố lại kiến thức cơ bản.
Thứ tự nổ là do thiết kế ban đầu, muốn thay đổi thì trước tiên phải thay...cái trục khuỷu.

M

manhcknn

Author
Thứ tự nổ là do thiết kế ban đầu, muốn thay đổi thì trước tiên phải thay...cái trục khuỷu.
Bạn nhầm rồi nói chỉnh thứ tự nổ ở đây là căn chỉnh khe hở nhiệt của xupap khi lắp động cơ, cái này căn chỉnh theo thứ tự nổ của động cơ, chắc là tại bạn ấy dùng từ không đúng lắm lên kachiusa hiểu lầm

Tất nhiên là tớ biết bạn này muốn hỏi cái gì. Nhưng dùng từ như vậy là không thể chấp nhận.
Ý cậu ta muốn hỏi về cách canh lửa đấy, không phải kiểm tra khe hở nhiệt đâu.

Bạn nhầm rồi nói chỉnh thứ tự nổ ở đây là căn chỉnh khe hở nhiệt của xupap khi lắp động cơ, cái này căn chỉnh theo thứ tự nổ của động cơ, chắc là tại bạn ấy dùng từ không đúng lắm lên kachiusa hiểu lầm
Bạn biết căn chỉnh như thế nào không ? cái này nếu không biết cách hoặc không có kinh nghiệm mình e rằng sẽ mất cả đống cánh cò hỏng mà vẫn chưa chỉnh được .

T

tinhban12a6_2005

Author
Em cảm ơn mọi người.Anh kachiusa bảo em nên đọc quyển sách gì có mấy cái đấy chỗ bọn em học ít sách vở quá.có quyển sách nào nào trên mạng càng tốt.
Còn cái chỉnh thứ tự nổ là em viết sai.chỉnh khe hở nhiệt và bảng thứ tự nổ.

Trên mạng bạn có thể tìm các quyển service manual repair, hay các quyển sửa xe của nhà xuất bản Haynes được chia sẻ rất nhiều. Tài liệu tiếng Việt dở lắm, nhất là phần hình ảnh. Hồi chưa nối internet mình cũng mua đủ sách nhưng đọc chữ là chính, có vài quyển sửa chữa như ĐỘng CƠ (CƠ BẢN) của Lưu Văn Hy-Chung Thế Quang...(quyển này hình ảnh rõ, trình bày đơn giản dễ hiểu---> nên mua) và 2 quyển Sửa Chữa Động Cơ Xăng Và Diesel của Trần Thế San...(2 quyển này đồ sộ nhưng hình ảnh không tốt lắm, cách hành văn theo kiểu sách dịch...nói chung có điều kiện thì mua xem còn không thì thôi).
Vừa rồi mình được một bác trên Meslab (nhưng sống ở nước ngoài) gửi tặng quyển sửa chữa xe Lexus, chất lượng giấy cũng như bên mình nhưng hình ảnh rõ nét khỏi chê, trình bày khoa học, xem rất là thích. Bạn hỏi thầy mình xem có những quyển như vậy không (chắc là có và thường sách của các thầy cũng là sách photo thôi) và xin phép thầy photo lại. Một ông thầy tốt không bao giờ giấu nghề, trừ phi đó là sách gốc hay tặng phẩm kỉ niệm không gỡ ra được.
Ngoài ra tài liệu đào tạo kỹ thuật viên của các hãng rất tốt để tham khảo. Chỉ sợ bạn kiếm không ra thôi. Phổ biến nhất là tài liệu TEAM 21 của Toyota. (Có lẽ thầy bạn cũng có vài CD, hãy hỏi thử xem)

Last edited:
M

manhcknn

Author
Sách tiếng Anh như anh Kachiusa nói thì có nhiều lắm, quyển Daewoo Matiz Service Manual với 1200 trang cũng hay, vừa rồi em làm đồ án có sử dụng quyển này, hoặc quyển về động cơ cummis, về xe máy có quyển Exciter2007, quyển engine của hãng
Ssangyong Motor company, quyển này còn có rất nhiều hình vẽ bằng phần mềm 3D ko biết bằng phần mềm nào nữa. Sách tiếng Việt dạng pdf cũng có nhiều quyển hay chứ, có thể tham khảo ở trang thư viện bộ giáo dục hoặc ở trang ebook4u.vn
Chúc thành công!

L

lelesonson

Author
thứ tự nổ của động cơ

Em muốn hỏi cách tháo lắp
trả lời nhanh giúp em nha
cám ơn nhiều

W

wing

Author
Sách tiếng Anh như anh Kachiusa nói thì có nhiều lắm, quyển Daewoo Matiz Service Manual với 1200 trang cũng hay, vừa rồi em làm đồ án có sử dụng quyển này, hoặc quyển về động cơ cummis, về xe máy có quyển Exciter2007, quyển engine của hãng
Ssangyong Motor company, quyển này còn có rất nhiều hình vẽ bằng phần mềm 3D ko biết bằng phần mềm nào nữa. Sách tiếng Việt dạng pdf cũng có nhiều quyển hay chứ, có thể tham khảo ở trang thư viện bộ giáo dục hoặc ở trang ebook4u.vn
Chúc thành công!

sao minh khong load duoc cac file bac noi ben pdftown.com rapidshare phai co ps moi load duoc. lam sao ban co duoc cac tai liieu do vay. share cho minh voi.cumminn,Daewoo Matiz Service Manual. giup minh voi nha