Số cấp của bộ truyền bánh răng?

• Thread starter phantrinh
  • Ngày mở chủ đề
P

phantrinh

Author
Các bác cho e hỏi là cơ cấu bánh răng như hình thì được gọi là mấy cấp (3 bánh răng ăn khớp liên tiếp với nhau)? Nếu phải tính toán với sơ đồ như hình thì ta tính lần lượt từng cặp hay có cách tính riêng, nếu có tài liệu thì các bác cho e xin để tham khảo. E xin cám ơn!

V

vinhdaivip

Author
Ðề: Số cấp của bộ truyền bánh răng?

1cấp,muốn tính cần nhiều thông số : tỉ số truyền,modul,khoảng cách tâm,.... ,tài lieu len google

P

phantrinh

Author

bình thường e tính toán là 1 cặp bánh răng, nếu muốn tính theo 3 br ăn khớp với nhau như hình thì sao ạ

V

vinhdaivip

Author

cho thông số đầy đủ a mới tinh được:, tỉ số truyền ,modul,số răng z1,z2,z3 ,khoảng cách tâm mới chỉ được chứ,hộp số đó ưng dụng vào tải trọng gi mới tính được

T

THINHLEGIA

Author

Chào các bạn,Tôi là thành viên mới mong các bạn trả lời dùm câu hỏi này với.
Tôi đang chế tạo lưỡi cày, lưỡi bừa, lưỡi dao máy chặt mía của máy nông nhgiep thì dùng loại vật liệu gì và nhiệt luyện như thế nào để đản bảo độ cứng và chịu va đập. tôi tính dùng thép 65Mn có được không. Rất mong nhận được câu trả lời của các bạn

O

overcomeboy

Author

Theo Tôi bác dùng 65Mn là ổn rồi. Chỗ tôi có máy cào cũng làm bằng vật liệu này, chắc ăn hơn bác dùng 65Mn2. còn chế độ nhiệt luyện bác tham khảo : bạn có thể tham khảo chế độ nhiệt luyện sau: 650°C / 2h --> nguội cùng lò xuống ~ 200°C ---> 650°C/2h --> 900°C / 2h --> 1050°C /2h --> tôi dầu (dầu cần có độ nhớt cao, tốc độ nguội đủ chậm) --> ram 560 ÷ 589 với 2343, 520 ÷ 540 với 2379 (có thể sai khác tùy thuộc độ cứng sau tôi), ram 3 lần, mỗi lần đủ nhiệt 2h. Độ cứng sau ram thường lấy 52 - 56