servor motor

• Thread starter minhtuanipe
  • Ngày mở chủ đề
M

minhtuanipe

Author
Bác nào có tài liệu nói về nguyên lý hoạt động của động cơ bước cho em xin nha

Tài liệu rất hay ! Bạn còn tài liệu nào nói về làm driver cho động cơ servo không ?
Giúp mình nhé !

:24: Tiêu đề là "servor motor" mà bên trong lại hỏi về động cơ bước :77:
Không hiểu ý định của bạn là định làm gì??? 2 thằng này khác nhau hoàn toàn bạn nhá.
Còn về động cơ bước (step motor), bên mục CNC, trong topic "CNC mini" mình có đưa ra mạch cơ bản sử dụng L297 + L298 để điều khiển động cơ bước, bạn có thể sang đó tham khảo :D

Ðề: servor motor

hai caí này nhiều người lầm lẫn lắm đó!có lẽ do sự gần giống nhau giữa hai từ "step" và"servo", anh em cứ thấy "ep..ep" thì ngỡ là một, mình xin đưa ra sự phân biệt như sau:
-động cơ bước(step moto) chắc mọi người quá quen rồi là loại động cơ hoạt động bằng xung điều khiển .
Động cơ bước là một loại động cơ điện có nguyên lý và ứng dụng khác biệt với đa số các động cơ điện thông thường. Chúng thực chất là một động cơ không đồng bộ dùng để biến đổi các tín hiệu điều khiển dưới dạng các xung điện rời rạc kế tiếp nhau thành các chuyển động góc quay hoặc các chuyển động của rôto có khả năng cố định rôto vào các vị trí cần thiết.
Động cơ bước là một loại động cơ điện có nguyên lý và ứng dụng khác biệt với đa số các động cơ điện thông thường. Chúng thực chất là một động cơ không đồng bộ dùng để biến đổi các tín hiệu điều khiển dưới dạng các xung điện rời rạc kế tiếp nhau thành các chuyển động góc quay hoặc các chuyển động của rôto có khả năng cố định rôto vào các vị trí cần thiết.
tốc độ quay, góc quay của nó phụ thuộc vào tần số xung phát đến các cuộn dây từ driver chip.
còn servo moto là gì?có thể là một DC, hoặc step moto, là một hệ thống được điều khiển vòng kín !ví dụ như mạch điều khiển đơn hướng hoặc đa hướng dc , sữ dụng mạch phần cứng là 4 con BJT, NHẬN xung từ VĐK như các bạn robocon vẫn làm cũng là một hệ thống servo moto .
tài liệh về servo là rất hay đấy bạn!

P

phinguyen271

Author

Mình học chuyên nghành cơ khí, đang làm đồ án tốt nghiệp máy uốn ống,làm tới phần cấp phôi tự động "bí" quá nên vô nhờ mấy huynh giúp đỡ...mình đang tìm cơ cấu kẹp phôi và có thể xoay tròn chia độ nữa, ko biết có cơ cấu đó ko...huynh nào bít thì giúp mình hen.....

C

ctpro9916

Author

:101:về servo DC có anh chị nào còn tài liệu nói rõ về: lịch sử. khái niệm, phân loại, nguyên tắc làm việc va ứng dụng không a?:101:
tại sao gọi là servo? hiểu tn là Động cơ 1 chiều? các phương pháp đk, chế độ làm việc

Last edited by a moderator: