Set gốc tọa độ phôi trên máy phay CNC

neverlose

<b>we only here today</b>
Ðề: Set gốc tọa độ phôi trên máy phay CNC

Cái phần :Set gốc tọa độ phôi trên máy phay CNC khỏi bàn nữa , cái này ai khi thực hành máy mà ko làm được thì ko đáng được tiếp xúc vơi máy CNC, cái này mình thực hành được hai năm rồi còn nhớ là dùng G54 đến G59 để offset, ko biết có đúng ko nữa

Nói đến phần CNC thì anh Dũng đúng là cao tay, có dịp thì ra Bắc thỉnh giáo mới được

Cái phần đứng máy với vẽ 3D anh mình lại ko ủng hộ,lúc nào thấy mình cư hì hụi vẽ cái gì ko đâu thì bị nhắc nhở, cứ bảo là học cách phân tích kết cấu, tính chất vật liệu,những môn học trên lớp cho tốt đi ,còn cái phần vẽ với đứng máy thì học nhanh lắm. Thành thử nhìn người ta vẽ cái gì cũng được còn mình thì lẫn quẩn chỉ mấy cái đồ án, tuy nhiên mình lại thấy thời gian rãnh nhiều hơn,vì khi luyện vẽ cũng khá tốn thời gian.

Không bết ý mọi người thế nào nữa! có phải học trước kinh nghiệm giờ hay ra trường rồi tìm hiểu sau ?

lddung

Chuyên gia cao cấp

thế cũng bắt bẻ, vẽ xong mới xuất ra NC mà!
Có thể mô tả công nghệ CNC bao gồm 3 công đoạn chính : Tính toán thiết kế ( CAD & CAE ) -> Lập trình gia công ( CAM hoặc trực tiếp bằng tay) -> máy CNC Tiến hành gia công ( Truyền đoạn chương trình do CAM xuất ra vào máy để gia công..) .
Anh em nói có phần đúng, phải nắm chắc các kiến thức nền tảng trước (tiền đề tạo ra ý tưởng ) rồi mới cần đến các PM (là công cụ để thực hiện ý tưởng).
*Em có thể chưa cần học CAM hoặc CAD nhưng nếu có điều kiện trực tiếp Vận hành ( chứ không phải đứng nhé .Smile.Từ này là do truyền thống vốn gọi với máy công cụ truyền thống..) thì quá tốt.Làm dưới xưởng giúp bổ sung và tiếp cận các kiến thức lý thuyết cực kỳ hiệu quả.Có những điều đọc sách hàng tuần hàng tháng vẫn khó hiểu nhưng xuống xưởng hiểu ngay (do đã có quá trình đọc sách và luôn suy nghĩ về nó..).
*Vận hành máy CNC thực ra cũng chả có gì phức tạp cả.Nếu cần biết chỉ 1 tuần là được! Lái 1 chiếc xe 80 chỗ ngồi cũng vậy, ai lái được xe công nông cũng có thể lái được xe khách!Tại sao Tài xế xe khách phải tầm tuổi trung niên (nhưng càng trẻ phản xạ càng tốt , lái càng chuẩn..?!) , lại phải có thâm niên trên chục năm..các tiền sử về an toàn..??Vì đằng sau ông ấy là 80 mạng người! Người vận hành máy hoặc lập trình CAM cũng vậy...Nếu có quá nhiều áp lực như : Cái máy CNC giá hàng tỷ,Hàng mình đang làm có giá trị lớn,phải đúng tiến độ,...thì mỗi khi bấm Start cũng như bác sỹ phẫu thuật vậy..Không được phép sai.
*Nếu yêu thích công nghệ CNC thì em hãy nhớ rằng chính nhu cầu của CNC mà nảy sinh ra CAD/CAM. Cách mà các tập đoàn nước ngoài đào tạo đội ngũ kỹ thuật của họ là CNC->CAM->CAD/CAE .Vì điều kiện nước ta nên mới học CAD/CAM rồi mới đến CNC -> không logic và khó học.
Đó là vài kinh nghiệm của bản thân anh, anh nghĩ cũng có thể cũng phù hợp với em..Chúc em học tốt!

Có thể mô tả công nghệ CNC bao gồm 3 công đoạn chính : Tính toán thiết kế ( CAD & CAE ) -> Lập trình gia công ( CAM hoặc trực tiếp bằng tay) -> máy CNC Tiến hành gia công ( Truyền đoạn chương trình do CAM xuất ra vào máy để gia công..) .
Anh em nói có phần đúng, phải nắm chắc các kiến thức nền tảng trước (tiền đề tạo ra ý tưởng ) rồi mới cần đến các PM (là công cụ để thực hiện ý tưởng).
*Em có thể chưa cần học CAM hoặc CAD nhưng nếu có điều kiện trực tiếp Vận hành ( chứ không phải đứng nhé .Smile.Từ này là do truyền thống vốn gọi với máy công cụ truyền thống..) thì quá tốt.Làm dưới xưởng giúp bổ sung và tiếp cận các kiến thức lý thuyết cực kỳ hiệu quả.Có những điều đọc sách hàng tuần hàng tháng vẫn khó hiểu nhưng xuống xưởng hiểu ngay (do đã có quá trình đọc sách và luôn suy nghĩ về nó..).
*Vận hành máy CNC thực ra cũng chả có gì phức tạp cả.Nếu cần biết chỉ 1 tuần là được! Lái 1 chiếc xe 80 chỗ ngồi cũng vậy, ai lái được xe công nông cũng có thể lái được xe khách!Tại sao Tài xế xe khách phải tầm tuổi trung niên (nhưng càng trẻ phản xạ càng tốt , lái càng chuẩn..?!) , lại phải có thâm niên trên chục năm..các tiền sử về an toàn..??Vì đằng sau ông ấy là 80 mạng người! Người vận hành máy hoặc lập trình CAM cũng vậy...Nếu có quá nhiều áp lực như : Cái máy CNC giá hàng tỷ,Hàng mình đang làm có giá trị lớn,phải đúng tiến độ,...thì mỗi khi bấm Start cũng như bác sỹ phẫu thuật vậy..Không được phép sai.
*Nếu yêu thích công nghệ CNC thì em hãy nhớ rằng chính nhu cầu của CNC mà nảy sinh ra CAD/CAM. Cách mà các tập đoàn nước ngoài đào tạo đội ngũ kỹ thuật của họ là CNC->CAM->CAD/CAE .Vì điều kiện nước ta nên mới học CAD/CAM rồi mới đến CNC -> không logic và khó học.
Đó là vài kinh nghiệm của bản thân anh, anh nghĩ cũng có thể cũng phù hợp với em..Chúc em học tốt!
Bạn LDDung nói rất đúng. Mình phải xác định đúng vị trí của mình ví dụ: mới ra trường thì thì lập trình cad/cam sẽ rất yếu vì có liên quanchế độ cắt, vật liệu gia công...theo tôi được đứng máy vận hành là tốt rồi lấy kinh nghiệm. đối với đứng máy tuy dễ nhưng phải kỹ và chính xác các thao tác vận hành như máy bền lâu, sản phẩm làm ra 100 như 1. mộ vài ý kiến với bạn hỏi hỏi set gốc tọa độ phôi. còn cách set tôi nhớ trên diễn đàn có nhiều người trả lời rồi bạn cố gắng tìm nhé

L

liempham

1-CÁCH LẤY GỐC X,Y Với mâm cặp 3 chấu được gá trên trên bàn của máy trung tâm gia công theo mình bạn lên lấy gốc x,y của mâm cặp trước bằng cách bạn lấy một trục đường kính 20.0mm gá lên mâm cặp sau đó lấy đồng hồ so gắn lên trục chính của máy rồi bạn tiển hành rà tròn trục đó khi đó chuyển qua màn hình POS bạn lấy giá trị machine x,y làm gốc tâm
với cách làm này bạn có gá các phôi có đường kính khác nhau thì tâm không thay đổi mà cũng dễ lấy gốc
2-LẤY GỐC Z
bạn đưa dao phay ngón (Emil) đã được đo chiều dài cho cắt thử trên bề mặt phôi khi đó bạn chọn mặt đó là Z0 của phôi