Sơ đồ động học một số máy công cụ

• Thread starter redbull2005
  • Ngày mở chủ đề
R

redbull2005

Author
hình ảnh scan , và bằng tiếng Nga nên các bạn chịu khó đọc

H

hatieu

Author
Re: sơ đồng động một số máy công cụ

Tuyệt lắm nếu có nữa thì post tiếp để anh em cùng tham khảo nhé!!Thanks

ME

Active Member
Redbull nên chèn thêm một vài giơi thiệu để người khác có thể hiểu được.
Hồi tôi học thì thầy giáo cũng photo cho mấy sơ đồ như trên (tiếng Nga). Nói chung sách Nga thì học viết rất tỉ mỉ.

R

redbull2005

Author
mấy cái hình này em chụp từ sách mượn ở thư viện trường về ,thấy hay nên pót lên cho mọi người tham khảo .Từ bài này kèm theo hình em sẽ giới thiệu lần lượt các thông tin về máy , em tự dịch ra nên việc dùng từ chuyên môn chưa chuẩn mong các bạn thông cảm!
Đây là chiếc đầu tiên:

Máy 514 máy xọc răng
Một số thông số cơ bản như
Đường kính lớn nhất gia công khi
tiếp xúc ngoài 500 mm
tiếp xúc trong 550 mm
Đường kính nhỏ nhất phôi gia công 20mm
môdun răng 2-6
công suât động cơ 2.8 KW
Máy gia công bánh răng trụ thẳng theo phương thức xoc răng . Phôi và dao xọc cùng chuyển động tròn tương đối với nhau .Phôi đựoc giữ chặt trên bàn máy và quay với vận tốc không đổi , dao xọc chuyển động tịnh tiến từ trên xuống dưới lần lượt cắt răng .trong quá trình cắt răng dao cung quay xung quanh trục của nó.

đây là hình tổng quát của máy và sơ đồ động học

L

Liễu Ngân Đình

Author
ai cũng thấy, mình chẳng thấy gì hết ??? :eek:

R

redbull2005

Author
Máy tiện cắt răng 1A616

máy dùng để gia công tiện các chi tiết không quá lớn bằng các dao cắt chế tạo từ thép gió và thép hợp kim cứng.Thích hợp trong gia công đơn chiếc và sản xuất vừa .
Máy cũng có thể cắt ren với nhiều chế độ khác nhau
Các thông số cơ bản của máy

Độ cao tâm 165 mm
khoảng cách lớn nhất giữa các tâm 710 mm
Đường kính lớn nhất phôi gia công 320 mm
Số lượng vận tốc chạy dao 22
Số lượng vận tốc quay của spinden 21
công suât động cơ điện 4.5 KW

R

redbull2005

Author
hình được gửi kèm phía dưới, bạn phải click vào mới thấy được !!,mình ko biết dán hình trực tiếp thế nào ? , ai hướng dẫn giúp với cho nó đơn giản hơn

T

TRONGGIA

Author
BÁc nào có sơ đồ động và đạc tính kỹ thuật của máy tiện T616 pót cho em với, thanks

L

Liễu Ngân Đình

Author
Máy này không còn sản xuất nữa. Bạn có thể tìm thấy nó trong sách cũ và trong Thư viện trường.

L

Lâm Chân

Author
mấy cái sơ đồ động của cậu hay thì có hay nhưng nó mờ quá làm mình ko thể nào trông thấy rõ nó trong khi nó thấy mình rõ mồn một vậy cậu có thể post rõ hơn tí ko

B

BH_designer

Author
em chẳng biết click vào đâu cả, hok thấy đính kèm chỗ nào í.
em cũng cần SĐĐ máy T616

hơ, máy cái này tìm trong các bản dồ án máy cũ thì đầy, có gì khó khăn đâu.
Còn cái máy T616 đúng là hơi khó tìm thật, nhưng không phải là không có. Lớp em vừa làm xong một đống đồ án máy, có đầy đủ các loại máy 1k62, T616, phay gì đó nữa. bác Vào năm học em xin giúp cho, chẳng còn mấy chốc nữa.

T

tientb

Author
cho em hỏi : lần đầuu làm đồ án máy công cụ nên không biết cần phải mua giáo trình nào ? Mong các bác giúp đỡ.

Gõ tiếng việt bạn tiến nhé

Last edited by a moderator:
cho em hoi : lan dau lam do an may cong cu nen khong biet nen mua giao trinh nao? mong cac bac giup do !
Định không trả lời vì bài của bạn viết không dấu,, nhưng nhìn thấy bạn mới gởi 1 bài chắc là thành viên mới. Đọc nội quy trước nhé. Nhớ viết Tiếng Việt có dấu ok
Theo mình thì dùng
1.Tính toán thiết kế máy cắt kimloại - Phạm Đắp hoặc của Nguyễn Anh Tuấn hay Nguyễn Tuấn Anh ý, không nhớ rõ tác giả Sorry
2.Cơ Sở Máy Công Cụ - PGS.TS Phạm Văn Hùng, PGS.TS. Nguyễn Phương
3.Kĩ thuật tiện - Trần Văn Địch hoặc cuốn gốc của Nga (Nếu làm về máy tiện)
4.Tập bản vẽ, sơ đồ động
5.Tham khảo đồ án khóa trước....

H

Hoang Khanh

Author
Bổ sung thêm một cuốn: "Thiết kế máy cắt kim loại" của Giáo sư Nguyễn Ngọc Cẩn, cuốn này viết dễ hiểu và thuận tiện cho các bạn mới làm quen. Lúc trước học môn Máy công nghiệp (trường BK Tp.HCM) nhờ cuốn này mà hiểu được chút ít.

Bạn có thể tham khảo thêm cuốn : "Thiết kế máy cắt kim loại " của thầy Mai Trọng Nhân trường ĐH kỹ thuật công nghiệp Thái Nguyên.

V

vandong85

Author
mình chẳng thấy gì cả nhỉ.kích vào chỗ nào cơ???????