Solidworks và bài tập

Status
Not open for further replies.
Author
Ðề: Solidworks và bài tập

Mình trình bày thử một cách dựng với chi tiết của bạn nhé:1:

*Tạo Sketch với các ràng buộc hình học như hình (dùng Origin làm đối tượng tham chiếu để Profile được Fully Denided) và thực hiện lệnh Extruded Boss/Base để tạo khối trụ

*Tùy theo hướng của Holes D = 5mm bạn đang muốn tạo mà chọn Plane để tạo Sketch , ở đây mình chọn trên các Plane Default của Solidworks , cụ thể là chọn mặt Front Plane để tạo Sketch , sau đó sử dụng lệnh Extruded Cut Boss/Base

-Cut một hướng , có thể Click vào Reverve Direction (biểu tượng mũi tên) để chuyển hướng Cut

-Cut hai hướng , click chọn thêm Option Direction 2 ,hoặc có thể chọn chế độ End Condition là Mid Plane

*Kết quả bạn đang mong muốn với chi tiết:3:

Bạn mới tìm hiểu về Solidworks thì nên tham khảo những bài tập đầu tiên của Topic để hiểu hơn về các tùy chọn của các lệnh cơ bản sẽ ít gặp khó khăn hơn trong những lệnh này:1:

Hoặc có thể tham khảo thêm ở Topic này để hiểu thêm những Option trong khi triển khai các lệnh , có phần nói về lệnh Extruded .

Những thủ thuật hay khi sử dụng Solidworks

Chúc bạn học tốt:1:!

Nguyenthanh.

Last edited:

Mọi người ơi giúp em chỗ này với, em định khoét 1 lỗ đường kính là 5 trên mặt trụ của hình sau mà làm mãi không được ( hi em mới học solid mọi người đừng cười nha:71:

Bạn vẽ một đường tròn có kích thước đường kính 5 sau đó dùng lệnh Extrude với biên dạng cắt chính là đường tròn
còn cắt một phía hay 2 phía thì bạn tùy chọn các mục trong Extrude

Mọi người ơi giúp em với, sao em không tạo được cái plane giống như bác Thành làm nhỉ, cám ơn mọi người trước:8:

Last edited:
Author

Mọi người ơi giúp em với, sao em không tạo được cái plane giống như bác Thành làm nhỉ, cám ơn mọi người trước:8:
Bạn không nói rõ hoặc show một vài hình ảnh về vấn đề bạn đang gặp khó khăn nên không biết bạn đang sử dụng Version nào , đang vướng mắc ở điểm nào:1:.

Để tạo Plane đó thì bạn phải tạo đường Axis trước , và Axis này được dùng để làm đối tượng tham chiếu thứ 2 trong lệnh Plane.

Trong lệnh Plane , bạn chọn mặt Right Plane làm đối tượng tham chiếu thứ nhất , chương trình sẽ show cho bạn những Plane được tạo ra bởi một đối tượng tham chiếu này với những Relation khác nhau , khi bạn chọn Axis1 làm đối tượng tham chiếu thứ hai của Plane cần tạo thì lúc này dĩ nhiên sẽ xuất hiện thêm một nghiệm đó là Plane được tạo ra sẽ tiếp xúc với Right Plane tại một đường và phối với Right Plane một góc bất kỳ.Bạn tham khảo ở hình sau và chú ý các tùy chọn Reference của lệnh Plane nhé

Chúc bạn thành công!

Nguyenthanh.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Khi thực hiện một lệnh, ta nên cố gắng làm giống như nguyên công chế tạo thực tế. Có nhiều bạn đơn giản là tận dụng một trong những mặt phẳng tọa độ sẵn có để tham chiếu, như vậy cũng tiện, nhưng không phải lúc nào ta cũng có sẵn mặt tham chiếu phù hợp. Hơn nữa, thực tế thì người ta thường lấy dấu rồi khoan từ ngoài mặt trụ, vào đến độ sâu nào đó chứ chưa chắc cần khoan thủng, ví dụ như các lỗ để bắt vít định vị chi tiết hoặc để móc chìa vặn khi thao lắp máy.

Ta nên tạo một mặt tham chiếu như sau:

[LEFT]Sử dụng mặt trụ mà ta định khoan và một mặt tọa độ sẵn có để tạo mặt tham chiếu (ta có thể cho chúng vuông góc hoặc tạo một góc thích hợp):

[LEFT]Ta đã có một mặt phẳng tiếp tuyến với mặt trụ:

[LEFT]Và dùng mặt này làm tham chiếu để khoan 1 lỗ tại vị trí thích hợp với đường kính và độ sâu mong muốn:

[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

em thực hiện thì được như này ạ (em dùng solidworks 2005)

như vậy thì không vẽ được biên dạng như thế này (hi, em copy luôn hình của bác Thành do em không vẽ được nên hai Version là khác nhau mọi người đừng cười nha ^^)

Last edited:
Author

em thực hiện thì được như này ạ (em dùng solidworks 2005)

như vậy thì không vẽ được biên dạng như thế này
Ở bước này thì mình thấy bạn tạo thành công Plane cần tạo rồi , giờ chỉ việc tạo Sketch rồi vẽ biên dạng thôi:1:
Vậy thì tại sao lại không vẽ được biên dạng thế này nhỉ:7:.
Bạn nên nêu rõ là đang vướng mắc ở điểm nào , hay ý bạn là không vẽ được biên dạng 2D trong Sketch đó nhỉ:3:
Bạn chỉ cần dựng lên biên dạng sơ khai , rồi gán kích thước , sau đó thêm các ràng buộc cần thiết cho biên dạng là được mà.

Nguyenthanh.

Author

Cũng đã lâu rồi không có bài tập mới rồi nhỉ:1:

Qua những bài tập mình đã nêu thì những member nào quan tâm đến Topic này cũng đã phần nào nắm được cách triển khai các lệnh cơ bản trong Solidworks rồi.Hôm nay mình gửi các bạn hai bài tập để vận dụng các lệnh mà các bạn đã được biết đến ở những bài tập trên. Hai bài tập này thì cũng không phức tạp mấy , và chỉ cần giải quyết trong vài Feature là đã hoàn thành rồi:1:. Các kích thước thì tự do không cần chính xác lắm chỉ cần chúng hơi giống nhau về cơ sở hình học là được

Các bạn tham khảo và tư duy vận dụng thử nhé:3: . Nếu bạn nào đã dựng thành công và có thời gian thì có thể thực hiện một TUT nhỏ để mọi người cùng tham khảo nhé , hoặc cũng có thể Post hình ảnh bài tập mà các bạn đã vẽ lên cho anh em tham khảo với nhé:3:

Hình Iso và các hình chiếu của bài tập 17 (thấy trong Box Solidworks hình như chưa có trái bóng nào thì phải:4:)

Chú ý : các đường gân ở giữa trái bóng nhé:3:

Hình Iso và các hình chiếu của bài tập 18

Mong bài của các bạn :1:

Chúc vui:1:!

Nguyenthanh.

Ở bài tự luyện 3, làm sao để các trụ nhỏ vuông góc với các mặt phẳng nhỏ vậy???

Bài tự luyện 3 có hình trụ nhỏ vuông góc với tâm hình trụ lớn lở mọi mặt:

Nhưng mình vẽ thì nó ra thế này:

Author

Bài 17

*Create Sketch trên Right Plane , vẽ biên dạng với kích thước sau

*Click lệnh Revolve với tùy chọn như hình

*Sử dụng lệnh Plane để tạo Plane1 cách Right Plane một khoảng cách 200mm

*Create Sketch trên Plane vẽ biên dạng với kính thước như sau

*Click lệnh Project Curve trên Feature Toolbar , với tùy chọn như hình

Ta được Curve 1

*Create Sketch trên Right Plane vẽ một đường tròn D=4mm , Add Relation Pierce cho Circle và Curve1

*Click lệnh Cut-Sweep với tùy chọn như hình

*Create Sketch trên Right Plane vẽ đường tròn có tâm nằm trên khối cầu và một đường Center Line để dùng làm đường Axis tham chiếu trong lệnh Revolve Cut sẽ sử dụng dưới đây

*Click lệnh Revolve Cut với tùy chọn như hình

*Add màu sắc cho chi tiết ta được kết quả

Link file bài tập 17 : http://www.mediafire.com/?8741cepj17r93u8
(File được dựng trên nền Solidworks 2011)

P/S : các bạn thử sức tiếp với bài 18 xem :1:

*Các kích thước tự do nhé:1:

Nguyenthanh.

Bác Thành post bài làm theo hình này luôn nhé!

HÌnh trụ này là đa giác phải không?

không biết mình dựng thế này có đúng không nhỉ .cảm ơn bác nguyenthanh2309 đã đưa ra nhiều bài tập để mọi người học hỏi và tự luyện tập nâng cao

Last edited:

Bài 18

Vì là kích thước bất kì nên có lẽ lệnh Sweep là nhanh nhất :)

T

tansv

em là thành viên mới của diễn đàn,em thấy hướng dẫn của anh nguyenthanh rất rõ ràng,em thấy bên mục solidworks và sản phẩm anh vẽ nhiều hình cưc đẹp sao a không viết hướng dẫn,a cho em mail được không,em muốn làm đệ tử anh rồi đó,nhớ cho nha anh,mà sao mấy bữa rồi không có bài mới rồi,buồn quá

Status
Not open for further replies.