Solidworks và sản phẩm !

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Tôi lại đang ở xa và không đem theo máy tính nên không hướng dẫn cụ thể được, nhưng bạn dùng chức năng Sheet-Metal là đúng rồi đấy. Trong nhóm công cụ này, có lệnh cho phép uốn gập tấm kim loại phẳng theo vị trí nào mà bạn muốn, giống như ta làm thật ấy, bạn dùng lệnh đó là được ngay.

Cám ơn 2 bác đã tham gia và cho ý kiến.
@ Hiến: Nếu bác đã dùng nhiều phiên bản SW sao bác không viết 1 bài so sánh các điểm mới, cũ của các phiên bản SW để anh em tham khảo và lựa chọn phiên bản thích hợp?
@ DCL: Em đang dùng phiên bản 2005, em đã thử nhiều lần khi dùng Sheet Metal cho cái vòng của em, tất cả đều báo lỗi. Mong bác sớm hồi âm cụ thể về cách làm của bác! thanks!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Tôi vừa làm thử chi tiết mà bạn không làm được thì mới thấy rằng tôi cũng không làm được. SW yêu cầu phải có một khe hở tối thiểu cho mô hình này để tránh việc mô hình tự giao nhau. Tất nhiên là trên thực tế, ta vẫn có thể chế tạo được những chi tiết có bề mặt tiếp xúc với nhau do đặc tính đàn hồi của vật liệu, nhưng SW không cho làm như vậy và tôi thấy rằng việc để một khe hở nhỏ, ví dụ 0.001mm, thì cũng có sao đâu nhỉ?

Cảm ơn bác DCL đã quan tâm và đã thử lại. Em cũng đồng ý với suy nghĩ của bác. Dẫu sao thì chúng ta cũng vẫn ở tư thế "đành" chấp nhận vậy!

M

minhhai

Nhiều người yêu solidWorks quá. Em là thành viên mới , sẽ tích cực pót bài! Begin.

P

pvtuanbk@yahoo.com

Chào mọi người mình là thành viên mới, rất mong được sự giúp đỡ của mọi người. Minh cung mới làm quen với solidwork cách đây 2 tháng, đây là sản phẩm đầu tiên của mình post lên cho mọi người xem.

P

pvtuanbk@yahoo.com

đây là cầu sau xe tải 3 Tấn mình vừa vẽ sau khi đi thực tập, còn đây là cầu trước:

N

NguyenThanhNhan

Cám ơn diễn đàn,cám ơn bạn Hiến,bạn Thảo.
Từ xưa tới này mình quen dùng Autocad bây giờ thấy mình lác mắt vì Solidwork.
Các bạn có tài liệu hay bí quyết gì chỉ mình với.Có lẽ từ bây giờ các chi tiết của mình sẽ thể hiện trên solidwork.
Mình không dám mong sẽ được như Phương Thảo trong 1 tháng là làm tốt như vậy.Nhưng mình sẽ cố gắng.Mong các bạn giúp đỡ.
Thanks
Nguyễn Thanh Nhân

Vài sãn phẩm tí hon trong thực tế của SW được gia công bằng CNC mill.
Cái " hàm cá sấu " trong hình là một dụng cụ y tế dùng để kẹp các mạch máu chính trong lúc giải phẩu ,được làm bằng vật liệu stainless steel 17-4 PH và gia công bằng các dao phay đường kính 0.3 mm.

Thêm vài chi tiết bằng nhôm .

Last edited by a moderator:
D

dungsgu

Đây là một bài tập SolidWorks mà một số trường đại học kỹ thuật của Mỹ yêu cầu sinh viên thực hiện từ một vài bản vẽ phối cảnh có ghi đầy đủ các kích thước của một kết cấu kẹp chặt trên một loại máy mài. Một bạn sinh viên nhờ tôi làm hộ, rất tiếc tôi không thể đăng đầu bài ra đây vì lý do tế nhị.

Để không vi phạm "bản quyền", tôi đã chuyển thiết kế này từ hệ inch sang hệ mét và thay đổi một số kích thước cơ bản cũng như các lỗ bu-lông.

Bạn có thể gởi cho mình các thông số của bài tập này được không ? Cám ơn nhiều.
Email của mình : dungsgu@gmail.com

V

vistabk

Đây là một bài tập SolidWorks mà một số trường đại học kỹ thuật của Mỹ yêu cầu sinh viên thực hiện từ một vài bản vẽ phối cảnh có ghi đầy đủ các kích thước của một kết cấu kẹp chặt trên một loại máy mài. Một bạn sinh viên nhờ tôi làm hộ, rất tiếc tôi không thể đăng đầu bài ra đây vì lý do tế nhị.

Để không vi phạm "bản quyền", tôi đã chuyển thiết kế này từ hệ inch sang hệ mét và thay đổi một số kích thước cơ bản cũng như các lỗ bu-lông.

Em là thành viên mới của diễn đàn.Em thấy cái êto bác vẽ đẹp quá. Bác có thể gửi cho em các bản vẽ 2D của nó được không? mail của em: toannv.bk@gmail.com

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Em là thành viên mới của diễn đàn.Em thấy cái êto bác vẽ đẹp quá. Bác có thể gửi cho em các bản vẽ 2D của nó được không? mail của em: toannv.bk@gmail.com
Đây là một bài tập, không có các bản vẽ 2D mà có các bản vẽ bằng tay, phối cảnh 3D của các chi tiết có trong ê-tô (click vào các hình vẽ, click tiếp vào góc trái dưới để xem cho rõ hoặc tải về mà làm):

Và sản phẩm mà tôi đã làm:

Author
:1: Chào cả nhà !
Mấy hôm không vào mà topic của mình đã "mất hút", diễn đàn sôi động quá !

Đây là bản vẽ hệ thống thủy lực cho máy xả sóng thử mặt trong của đê biển.

Cũng muốn đóng góp với chú Hiến lắm nhưng vấn đề này anh tịt. Đang định nhờ bác Lăng với Sâu Bọ hỗ trợ tài liệu để học hỏi. Hiến tư vấn nhé.
P/s: Chiều ra chia chân với Tuấn không?

bac HIẾN ơi bác có thể hướng dẫn cho em vẽ chi tiết cách vẽ cánh quạt không ? em vẽ mãi mà chẳng ra gì cả .phải cần có sự giúp đỡ của bác thôi!

H

Hoang Khanh

bac HIẾN ơi bác có thể hướng dẫn cho em vẽ chi tiết cách vẽ cánh quạt không ? em vẽ mãi mà chẳng ra gì cả .phải cần có sự giúp đỡ của bác thôi!
Cách vẽ cánh quạt không khó lắm,cái khó là làm sao biết được chính xác các đường cong trong không gian như thế nào, nếu bạn vẽ cho biết thì được. Bạn có thể down file quạt của chú DCL trong mục SolidWorks và SolidCam này luôn rồi xem lại cách vẽ.

Hình như bạn khá rành về 3dquickpress thì phải ? Vậy bạn chho mình link của
này được không ? Mình làm về khuôn nên cần hầu hết các
này. Mình cũng đang xài MoldWorks nên có một ít kinh nghiệm.

M

MTAM

BAN HOANG KHANH ban lam ve khuon mau trong linh vuc thiet ke khuon gi? phan mem ma minh gioi thieu co hang http://cadcam.com.vn/ ban vao do xem nha.con ve phan mem nay minh co roi ,neu mua chinh hang mat nhieu tien lam .minh co the trao doi voi ban .ban cho minh dia chi hom thu nhe .mính se hoi am lai cho ban nhe ! dia chi họm thu cua minh la *( the.welding.engineer2008@gmail.com ) vay nhe tai lieu hoc phan mem nay minh co roi bang tieng anh
Bạn ơi! quy định của diễn đàn là phải post bài bằng tiếng Việt có dấu. Bạn sửa nhanh đi không có mai có bác nào trong BQT đi tuần thấy là treo bạn lên cột điện luôn đó!

hịc!thấy cảm đọng quá trời !đang cần nhũng người có kinh nghiệm chỉ bảo!mình đang là sinh viên năm cuối của trường công nghiệp hà nội!
đang tìm cách vẽ mũi khoan (thực ra là thân khoan do mũi khoan rất phức tạp).mình đã sử dụng công cụ loft nhưng không thành! sau đó có người mách sử dung cong cụ flex (ínert /features/flex ) hịc nhưng mình không thấy nó đâu cả! đau hết cả mình>>:mad: mình đang dung solid 204 )
mong được mọi người giúp đỡ!:45:

Cám ơn Phương Thảo ủng hộ :D ! Bạn thiết kế được đó, tiếp tục nhé ! Mình có cái quạt chưa có lồng may quá bạn lại có ;D

chào bạn Ngô văn hiến!mình đang tìm cách vẽ thân khoan nhưng thật sự là bế tắc khi đã thử dùng loft và sweep nhưng tất cả đều thất bại!
có lên mạng tìm cách thì có một bác mách bảo dung(insert/features/flex) nhưng khổ cái mình hỏng tìm thấy cái đó đau cả!mìn đang dung bản solid 2004!
mong giúp đỡ !ah mà bạn vẽ canh quạt bằng cách nào vậy!
hay quá! nếu có thể bạn gửi vào mail của mình được không? manhcn@gmail.com

:63: