Solidworks và sản phẩm !

Author
;D Về việc xin bản vẽ thì cháu góp ý thế này: nếu việc cho bản vẽ không ảnh hưởng đến sở hữu trí tuệ, hay bản quyền.. thì tác giả có thể share cho mọi người cùng tìm hiểu. Còn nếu trường hợp ngược lại thì quả thật là không nên để tránh các sự việc không tốt sẽ có thể xảy ra sau này ! :D Chắc mọi người cũng không phản đối ạ !
Hì hì.. Thực ra cháu cũng muốn xin một bản vẽ của chú để xem cách sắp xếp lệnh thế nào ;D. Nếu bản vẽ bộ ly hợp này không có vấn đề gì về bản quyền thì chú cho cháu một bộ nhé !

QuyenQCM

Active Member
mấy cái cánh quạt này thì thực ra chỉ để làm mô hình thôi vì mấy cái cánh quạt trên thực tế thì khác xa vì trên mô hình thì ta tự đặt các thông số thích thước lên vẽ rất dễ,còn cánh quạt để làm khuôn có cái khó là mình phải tìm được các thông số kích thước đó,tất nhiên là phải đo kiểm thực tế mới có được hoặc phải đi quét laze ...

B

binhtrong

QuyenQCM viết:
mấy cái cánh quạt này thì thực ra chỉ để làm mô hình thôi vì mấy cái cánh quạt trên thực tế thì khác xa vì trên mô hình thì ta tự đặt các thông số thích thước lên vẽ rất dễ,còn cánh quạt để làm khuôn có cái khó là mình phải tìm được các thông số kích thước đó,tất nhiên là phải đo kiểm thực tế mới có được hoặc phải đi quét laze ...
Vậy làm thế nào để thể hiện bản vẽ của một cái cánh quạt đây? Theo bác thì nên dùng hệ tọa độ Đề Các hay hệ tọa độ trụ. Mà hệ tọa độ trụ thì có sách nào hướng dẫn nó không?

Many thanks

P

Phương Thảo

QuyenQCM viết:
Ở đây đúng là mình chỉ xây dựng mô hình 3D thôi. Mình không dám nói đó là mẫu thiết kế có thực trong thực tế. Còn việc tìm thông số kích thước như bạn QuyenQCM nói thì cũng dễ vì với công nghệ tiên tiến hiện nay, chúng ta chỉ cần dùng máy quét hình để quét hình dáng của mẩu vật. Máy quét dạng tiếp xúc( ví dụ như CMM (Coordinate Measuring Machine) hoặc dạng không tiếp xúc (Scanner Laser).

Mỗi một vị trí đo máy sẽ cho chúng ta một Point (điểm) có tọa độ P(x,y,z). Tập hợp các điểm này là sẽ cho ta Point Cloud (đám mây điểm).

Cả 2 phương pháp đều cho chúng ta dữ liệu vì chi tiết gồm Point Cloud Data (tập hợp đám mây điểm). Sau đó đám mây điểm này phải được chuyển sang dạng lưới tam giác để xây dựng Surface (mặt).

Một số CMM điển hình :

Last edited by a moderator:
P

Phương Thảo

ngô văn hiến viết:
;D Về việc xin bản vẽ thì cháu góp ý thế này: nếu việc cho bản vẽ không ảnh hưởng đến sở hữu trí tuệ, hay bản quyền.. thì tác giả có thể share cho mọi người cùng tìm hiểu. Còn nếu trường hợp ngược lại thì quả thật là không nên để tránh các sự việc không tốt sẽ có thể xảy ra sau này ! :D Chắc mọi người cũng không phản đối ạ !
Hì hì.. Thực ra cháu cũng muốn xin một bản vẽ của chú để xem cách sắp xếp lệnh thế nào ;D. Nếu bản vẽ bộ ly hợp này không có vấn đề gì về bản quyền thì chú cho cháu một bộ nhé !
Bác DCL đã gửi tặng mình file đó rồi Hiến ơi, mình đang nghiên cứu đây, ngày mai bác DCL sẽ tặng bạn là cái chắc rồi.
Cám ơn bác DCL và ban quản trị MES rất nhiều, qua MES mình có dịp học hỏi kinh nghiệm rất nhiều.

ME

Active Member
Đã có bài về máy CMM trong mục khác.
Phuong Thao chỉ đưa ra đúng 1 loại máy CMM của vài hãng.Vậy thì làm sao gọi là "Một số CMM điển hình" được.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
@ Phương Thảo:
Tôi đã từng tạo vài địa chỉ để upload tài liệu cho các bạn download về, nhưng lâu không dùng nên cái thì bị khóa, cái thì quên mất password. Nhờ Phương Thảo tải toàn bộ các tập tin mà tôi đã gửi cho bạn, lên trang của bạn và cung cấp địa chỉ để ai có nhu cầu thì tải về, được không?

Các bạn mới dùng SW thân mến,

Do điều kiện học tập và công tác bận rộn, tôi biết nhiều bạn sau khi nắm sơ sơ được một số thao tác cơ bản và những lệnh phổ biến thì ứng dụng ngay SW để phục vụ công việc của mình, như vậy là rất tốt và rất nhanh tiến bộ. Sau khi dùng một thời gian ngắn, ta có cảm giác như đã hoàn toàn làm chủ được SW rồi, vì SW là một ứng dụng rất thân thiện. Tuy nhiên, cảm giác tự tin này lại làm cho ta không thấy cần thiết tiếp tục đi sâu tìm hiểu và khai thác rất nhiều tính năng lý thú khác của phần mềm còn ẩn dấu.

Tôi hoàn toàn đồng quan điểm với thầy ME đã viết trong một bài, hình như ở mục Tổng quan CAD/CAM, phê phán rằng nhiều người chưa chịu tìm hiểu kỹ để khai thác hết tính năng của ứng dụng này thì đã vội học ứng dụng tương đương khác hòng bổ khuyết cho ứng dụng thứ nhất, mà đâu có biết rằng ứng dụng đầu cũng có những tính năng đó. Kết cục là họ có một mớ kiến thức hổ lốn chẳng đến đầu đến đũa gì cả, để "ba hoa bốc phét" thì may ra dọa được những tay mơ cả tin chứ khó có thể làm được việc gì nên hồn. Tình trạng này rất giống với câu ngạn ngữ: "Giỏi một nghề thì sống, biết một đống nghề thì chết!".

Nếu các bạn có điều kiện và hứng thú tìm hiểu, hãy tải thử tài liệu này về xem và phân tích những kỹ thuật mà tôi đã sử dụng khi thiết kế. Các bạn chịu khó trải từng thư mục trong cây thiết kế ra để xem chi tiết máy này được thực hiện bằng những lệnh gì, mỗi lệnh đã được thực hiện như thế nào, mỗi sketch được vẽ ra sao... Tôi hy vọng các bạn sẽ rút ra vài kinh nghiệm hữu ích.

Nếu có vấn đề gì chưa hiểu hoặc có giải pháp nào hay hơn, các bạn hãy nêu ra ngay, để chúng ta cùng thảo luận nhé!

P

Phương Thảo

Cảm ơn bác DCL ngỏ lời, sau đây mình upload toàn bộ file bộ li hộp của bác DCL thiết kế để các bạn tiện nghiên cứu.

---File bộ li hộp (sdlprt, sdlasm):

http://www.mediafire.com/?xhsonrtzk0z

Còn đây là Toturial 2006 phiên bản Tiếng Việt do bác DCL bỏ công sức dịch để các bạn mới làm quen với phần mềm Solidworks nhưng còn ngại đọc Anh Ngữ :

---File Tutorial 2006 Solidworks (dpf):

http://www.mediafire.com/?bn42lnkpxjq

Chúc các bạn thành công.

T

tientruong

Cháu cám ơn cô và chú DCL ạ ..........cô và chú DCL có thể post 1 bài cài solidwork 2006 có hình ảnh đc ko ạ .........vì cháu cài mãi chỉ cài đc 3 đĩa ko cài đc đĩa 4 ..........ko thấy máy hỏi đĩa 4 ....nếu đc cháu cám ơn cô và chú rất nhiều ạ .....cháu đang học solid mà cài ko đc ...............mong cô và chú giúp cháu vơi ạ

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
@ Tientruong,

Cậu hỏi khó rồi, vì khi cài đặt một phần mềm thì không nên mở một ứng dụng nào khác để tránh trục trặc ngoài ý muốn, thế nên làm sao chụp ảnh màn hình được trong lúc cài SW để dán vào một ứng dụng khác? SW hơi khó cài thành công, cài thì dễ nhưng lúc được lúc không và nếu đã cài rồi mà không chạy được thì dù có gỡ ra cài lại vẫn thế mà thôi. Tôi bị mấy lần rồi, sợ chết khiếp vì chỉ còn cách cài lại cả Windows. Sau khi cài xong Windows thì cài SW ngay, để lỡ có vấn đề gì thì đỡ ngại và đỡ mất công. Tuy nhiên, quá trình cài đặt hết sức dễ dàng và ta chỉ việc thực hiện tuần tự đúng theo các thông báo xuất hiện khi cài đặt, có gì khó đâu?

Đĩa thứ tư hình như là đĩa cài CosmosWorks thì phải, nhưng chỉ cài được phần này nếu trước đó cậu đã xác nhận muốn cài SW ở mức cao nhất: SolidWorks Office Premium mà thôi. Chắc cậu chỉ chọn cài ở mức thấp hơn nên quá trình cài đặt không yêu cầu cậu đưa đĩa thứ tư vào. Nếu máy tính cấu hình đủ mạnh, cậu thử dùng SW2008 xem, cài đặt còn dễ hơn nữa, vì chỉ dùng 1 đĩa DVD duy nhất.

Nói nhỏ nhé: Cậu gọi tôi và các vị nam giới lớn tuổi là "chú" thì được, chứ nếu gọi phụ nữ bằng "cô" xưng "cháu" thì có đến Tết Ai Cập cũng không nhờ được họ việc gì đâu! Có câu chuyện vui thế này: một thủy thủ may mắn thoát chết trong vụ đắm tàu và dạt vào một hòn đảo. May hơn nữa là hòn đảo này có người, mà lại chỉ toàn phụ nữ thôi! Sau khi được các nàng chăm sóc và cho ăn uống tử tế xong thì chàng thủy thủ rụng rời chân tay được biết rằng mình sắp bị hành quyết đến nơi! Hóa ra hòn đảo này là nơi trú ngụ của những phụ nữ bị đàn ông ruồng rẫy và lừa đảo, họ thề độc rằng sẽ giết bất kỳ gã đàn ông vô phúc nào bước chân lên hòn đảo này. Thế mà anh chàng may mắn của chúng ta lại thoát chết đấy, không cô nào chịu giết anh chàng. Cậu có biết vì sao không? Anh ta đề nghị được vinh hạnh chết dưới tay người phụ nữ cao tuổi nhất đảo!

T

tientruong

Dạ cháu cám ơn chú DCL rất nhìu ạ .............

vâng lần sau cháu sẽ rút kinh nghiệm ạ ...........chuyện của chú hay nhỉ :D :D :D :D .............nhưng ko biết thế nào bạn gái cháu bắt cháu gọi bằng chị chú ạ :D :D

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Ối Giời ơi! Vấn đề này thì cậu phải hỏi các thành viên nữ trong diễn đàn này chứ sao lại hỏi tớ?

Nếu liên quan đến SW thì tớ trả lời cậu chắc phải chính xác đến trên 90%, còn về vấn đề này thì chưa chắc trả lời đúng đến 0.000000238%. Vì sao có tỷ lệ kỳ lạ thế? Vì đó là 1/42.000.000, và 42 triệu là tổng số phụ nữ Việt Nam.

Để cậu đỡ thất vọng và có hướng chủ động tìm ra câu trả lời cho mình, tớ nêu bừa ra vài trong số 1001 khả năng của vấn đề này:
- Khả năng xấu nhất là bạn gái cậu thực sự nhìn nhận cậu như thế hệ đàn em. Nói chung thì con gái thường sớm chững chạc hơn so với các bạn trai cùng lứa.
- Khả năng đỡ xấu hơn là cô ấy mong thấy cậu "người lớn" hơn.
- Khả năng không mấy xấu cũng chẳng mấy tốt là cô ấy chưa thực sự muốn thay đổi tính chất của mối quan hệ bạn bè hiện nay (và có cả triệu lý do cho việc trì hoãn này).

Còn nhiều khả năng khác nữa mà tớ không thích và không giỏi đoán mò. Có lẽ cậu còn rất trẻ và tớ nghĩ cậu chưa cần gấp gáp phải làm cho rõ trắng đen chuyện này ngay để làm gì cả. Có những việc mà hôm nay chưa làm thì ngày mai, tháng sau hoặc năm tới hay nhiều năm nữa vẫn có thể làm được. Song lại có những việc mà hôm nay không làm thì sau này sẽ không còn cơ hội để thực hiện nữa. Tớ không muốn giáo huấn khô khan bảo cậu phải làm gì và đừng làm gì, chỉ chúc cậu luôn đạt được những ước nguyện tốt đẹp của mình.

Author
tientruong viết:
Cháu cám ơn cô và chú DCL ạ ..........cô và chú DCL có thể post 1 bài cài solidwork 2006 có hình ảnh đc ko ạ .........vì cháu cài mãi chỉ cài đc 3 đĩa ko cài đc đĩa 4 ..........ko thấy máy hỏi đĩa 4 ....nếu đc cháu cám ơn cô và chú rất nhiều ạ .....cháu đang học solid mà cài ko đc ...............mong cô và chú giúp cháu vơi ạ
Đề nghị của bạn lên đưa ra 1 topic mới nhé !

P

Phương Thảo

tientruong viết:
Dạ cháu cám ơn chú DCL rất nhìu ạ .............

vâng lần sau cháu sẽ rút kinh nghiệm ạ ...........chuyện của chú hay nhỉ :D :D :D :D .............nhưng ko biết thế nào bạn gái cháu bắt cháu gọi bằng chị chú ạ :D :D
Bạn Tien Truong ơi, lẽ ra bạn phải hỏi ngay bạn gái mình tại sao bắt bạn gọi như vậy chứ. Lúc đó bạn sẽ có một câu trả lời thật thú vị đấy. Theo mình được biết thì phụ nữ ai cũng muốn mình ngày càng đẹp và trẻ trung cả. Mình cũng gặp trường hợp giống bạn, nhưng đở hơn tí, là bạn của mình không bao giờ gọi mình bằng “em”( theo tiếng miền Nam) cả, mà vẫn thích gọi tên mình thôi. Rồi cuối cùng cũng không chịu nỗi mình hỏi ngay lý do tại sao? Thì được bạn mình trả lời rằng: “ Vì chỉ em là T thôi. Và không biết cái tên đó được lặp đi lặp lại nhiều lần trong trí nhớ anh, thậm chí nói chuyện với đồng nghiệp cũng gọi nhầm tên T.” Thế là mình sẽ không còn thắc mắc nữa. Hy vọng bạn cũng có câu trả lời thật thú vị để rồi sẽ không còn thắc mắc hay oan uất trong lòng.

Còn việc bạn muốn Install Solidworks, theo sự hướng dẫn của bác DCL thì bạn nên dùng Solidworks 2008 chỉ có 1 DVD thôi cũng dễ Install hơn ( vã lại bạn cũng xem được các files được tạo ra từ các phiên bản cũ trước đó). Với Solidworks 2008 đòi hỏi máy tính PC của bạn phải có RAM > 512 Mb nha. Bạn cứ theo Install Wizard mà Install.

T

tientruong

Dạ vâng thanks PT ..............!

.............
Không nên trích dẫn quá dài.
BQT

Author
Hơi nhiều người lạc đề ;D !
Lấy lại tinh thần cho topic, xin được thêm sản phẩm bản vẽ 2d của solidworks:
Đây là một block van (subplate) đơn giản :

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
ngô văn hiến viết:
Hơi nhiều người lạc đề ;D !
Cả lớp đang vui trò chuyện rôm rả thì thầy giáo vào, gõ thước cạch cạch lên bảng: "Mọi người trật tự!"

Cậu làm cho không khí topic nghiêm trang quá Hiến à!

Dưới đây là khuôn và sản phẩm cánh quạt nhựa mà một bạn sinh viên nhờ tôi hướng dẫn thực hiện trên SW:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Một bản lắp

Nếu sử dụng chế độ hiển thị Shaded With Edges cho các hình biểu diễn gồm các hình chiếu và hình cắt... thì có thể giúp người xem dễ hình dung ra đối tượng thiết kế hơn.

@Hiến: góp một ý nhỏ cho bản vẽ block van của cậu nhé: nên để các nét khuất (biểu diễn bằng các nét đứt) và đường dóng kích thước là nét mảnh 0.10~0.18mm thôi, các nét vẽ khung tên cũng vậy. Như thế, bản vẽ sẽ sáng sủa chứ không thì trông bản in cứ tối sầm!

Có chuyện thật như đùa (cậu Hiến đừng có khó chịu đấy nhé): một anh bạn nhờ tôi thiết kế giúp một chiếc máy, tôi tạo ra các bản vẽ kiểu như trên. Khi anh ấy đưa đi chế tạo thì các cơ sở gia công cơ khí quen thuộc quát giá cao khủng khiếp, đến mức không thể chấp nhận được. Cực chẳng đã, anh ấy đành cặm cụi ngồi vẽ tay lại những thiết kế của tôi rồi lại đi tìm gặp đúng các nhà chế tạo lần trước (vì đều là chỗ quen biết cả), lần này thì giá gia công bỗng "mềm" hẳn, trở lại giá bình thường.

Từ đó, anh bạn này không dám nhờ tôi nữa, nhưng vẫn thỉnh thoảng mời đi uống bia và đôi khi nhờ tính toán giúp một vài chi tiết quan trọng nhất xem nó có bị sao không, nếu chế tạo với những kích thước mà anh ấy dự kiến. Thế rồi khi đã "thấm đòn" SW, anh ấy mua máy tính và nhờ tôi dạy mấy món AutoCAD và SW để tự giải quyết công việc. Dù không in ra các bản vẽ kiểu này thì ít ra cũng dựa vào đó mà vẽ tay lại, rồi đưa đi chế tạo. Dù đã lớn tuổi, nhưng anh ấy rất quyết tâm học và chỉ một thời gian ngắn đã đạt trình độ thiết kế bằng AutoCAD và SW mà chẳng mấy kỹ sư trẻ bằng được.

Vậy là khi nhìn một bản vẽ nghiêm túc, người chế tạo tự hiểu đây là việc quan trọng, họ sẽ phác trong đầu một quy trình gia công cầu kỳ để đạt được mọi tiêu chí của thiết kế, họ không dám "đùa" với những thiết kế chuẩn mực. Nhưng với các bản vẽ nguệch ngoạc bằng tay thì họ không mấy coi trọng, nếu có gì sai thì sửa lại có sao đâu, vì thế sẽ có quy trình đơn giản và dĩ nhiên chi phí giảm đáng kể.

spam vài tẹo : :D
lâu quá không vào, nay nhà ta có một member nữ giỏi thế, năng nổ nữa, chắc phải giao lưu off để học và hỏi quá, hình như sis Thảo ở SG phải không?
Sắp xếp giỏ đệm đi thỉnh giáo cái SW với sis Thảo quá ! Giỏi thiệt, mấy tháng mà vẽ pro quá.
Phát huy nhiều thêm sis Thảo nhá.