Solidworks và sản phẩm !

Ðề: Solidworks và sản phẩm !

solidworks không mạnh xử lý bề mặt,nhưng các dạng bề mặt đơn giản thì có thể làm được
lấy ý tưởng từ chiếc ghế tựa ở các quán nước chúng ta cùng thử tập vẽ nhé, mình mới học SW 1 năm
nhưng cứ học dập khuôn lên trì trệ quá cần có bước đột phá.Vấn đề này không chỉ riêng mình
chúng ta cùng thảo luận để tiế bộ nhé

C

conganthon

Em cũng đang học solid mong các pro chỉ giáo! Nhìn thấy là phê rồi! Cày mãnh liệt thôi!

có gì chúng ta sẽ trao đổi,theo mình bước đầu tiên thì vẽ phần ngồi trước sau đó mới vẽ phần tựa và chỗ tỳ tay
cuối cùng là gân chịu lực và hoa văn
bạn nào có cách hay hơn thì có thể nêu ra

Last edited:

thực sự trong quá trình vẽ có rất nhiều vấn đề mình mắc phải lên phải chỉnh đi chỉnh lại do kích thước bị sai và không thực thi lệnh vì chưa đúng

Dàn áo xe Wave

-Sau 3 tháng trời vật lộn với bộ khuôn các chi tiết trên dàn áo xe Wave.Cuối cùng cũng có cái để đem lên đây cho đỡ thua chị kém em :4:
-Cái này mình đo mẫu và vẽ mới theo yêu cầu của khách hàng để lắp vừa các chi tiết zin của xe Wave,chứ ko phải vẽ chơi cho có nha.Sau khi vẽ xong thì tất cả đều lên hết (tay nghề,lương,...) chỉ có Kg là giảm,hehe

ĐẦU ĐÈN:

BỢ CỔ:

MẶT NẠ:

YẾM:

BỬNG TRONG:

BỬNG NGOÀI:

ỐP SƯỜN PHẢI:

CỐP:

Nhiêu đó vẫn chưa đủ so với dàn áo xe Wave,nhưng mấy cái còn lại không phải do mình vẽ nên không có post lên :4:

Last edited:
Ghế nhựa

Tiếp theo là cái ghế nhựa.Đây là cái ghế đầu tay nên vẽ và thiết kế khuôn hoàn chỉnh hơi lâu (nửa tháng)

F

Fish

Bác the_rock cho em hỏi, sau khi dựng hình trên phần mềm đó thì triển khai thành sản phẩm cần công đoạn, thủ thuật, phần mềm gì nữa mà quá tầm của bác không?:72:

Bác the_rock cho em hỏi, sau khi dựng hình trên phần mềm đó thì triển khai thành sản phẩm cần công đoạn, thủ thuật, phần mềm gì nữa mà quá tầm của bác không?:72:
Cái này khó ở chỗ là bản thân các mẫu zin cũng đã bị cong vênh biến dạng(nếu để riêng) nên khi đo và vẽ y chang thì sau khi làm khuôn,ra mẫu lại lắp không vừa với mẫu zin lúc đầu.Cho nên việc hiệu chỉnh lại thiết kế(sửa khuôn) còn tốn thời gian hơn lúc vẽ mẫu mới.Thậm chí có nhiều chỗ ko thể đo được,nhiều lúc làm liều nhắm mắt ước chừng,cũng may là...2 con mắt mình vẫn còn tốt,hehe.

L

levanthuy

Ðề: Re: Solidworks và sản phẩm !

Tiếp nè ;D !

Cái này là hệ thống nâng cửa cung (cửa xả ở các nhà máy thủy điện) ;D cái này thì mình vừa thiết kế xong. Có cả phim mô phỏng nhưng thứ 2 này mới đi bảo vệ phương án để chế tạo lên chưa up lên được , trị giá mỗi cụm máy này khoảng 1,6 tỉ đồng.
Mình muốn làm một cái có dây như vậy, nhưng mình muốn mô phỏng nó mà lúc nào day cũng tiếp súc với ròng rọc thì làm thế nào nhỉ. ai biết cách chỉ cho cái, Thanks!!

Ðề: Re: Solidworks và sản phẩm !

Sau nhiều lần chỉnh sửa cuối cùng mình đã vẽ thành công cái ghế này,đúng là chỉnh mệt thật
từ nay những chi tiết như thế này sẽ không còn là trở ngại với mình nữa

Last edited:
Ðề: Dàn áo xe Wave

Để làm phong phú thêm mục solidworks và sản phẩm ,đồng thời thể hiện khả năng thiết kế tuyệt vời của solidworks mình xin đưa ra tiếp mấy hình mình vừa vẽ được.Nó chưa được hoàn thiện lắm mong các bạn thông cảm

Mình là Nam,sinh viên năm cuối khoa sư phạm kỹ thuật trường đại học Bách Khoa Hà Nội
mình rất muốn được giao lưu với mọi người. Mình sử dụng Solidworks và delcam

mail namcatia@yahoo.com
tranvannamspktck@gmail.com

HÃY VẼ NHỮNG GÌ BẠN THẤY

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

@Dinhkhiem,

Cậu làm được đấy, góp thêm vài ý để cậu tham khảo:

1. Thông thường, chỉ với những bộ truyền cấp chậm và hở (rẻ tiền) thì người ta mới dùng răng thẳng. Với hộp giảm tốc kiểu này, thường dùng các bánh răng côn xoắn và trụ nghiêng.

2. Mặt bích ghép vỏ hộp quá to và dày, không tương hợp với các bu-lông ghép bích. Các bích nắp gối đỡ cũng hơi to so với bu-lông.

3. Thiếu các lỗ bu-lông đế hộp.

Cố lên!

=====
bác cho em bon chen thêm mấy ý (nếu bôi ra 1 post thì em sợ nó rườm ra và lạc đề)

4. Các gân không hợp lý (về kích thước) và không có độ côn (đúc).Gân có đọ côn mới chịu lực tốt + thẩm mĩ
5. Hai tai treo to quá, và cũng không cần, không tốt khi đúc -> thay bởi 2 bulong treo (
)
6. Không có bulong nào có long đen ?

Có thể là do vội vã up hình lên dd mà chưa check kĩ....

Last edited by a moderator:

em cũng muốn góp vui tý.
cái này em tự cho kích thước và hôm trước thấy có cái này trong diễn đàn mình em thấy hay hay nên vẽ lại và thêm chút tiểu tiết.
Mọi người cho ý kiến cổ vũ em cái vì mới mày mò mà:

E

englsolid

bạn vẽ đẹp đấy, sửa đổi 1 chút là ra cái bánh xe xịn đấy

em sửa lại rùi nè::::nhưng đang lắp thì nó bị hỏng thế nào mà không sửa được màu,
Cái này còn thiếu vì em chưa biết hết kết cấu của nó mừ nhưng các bác ủng hộ cái khi nào hoàn chỉnh thêm chút . thì em cho các bác tiếp.các bác cứ mạnh tay mà phán nhé:41::41::41::41::41::