Sử dụng Inventor trong việc thiết kế!

• Thread starter teenpop
  • Ngày mở chủ đề
T

teenpop

Author
[FONT=&quot]Xin chào tất cả mọi người, tôi sẽ post bài trong topic này gồm những nội dung sau:[/FONT]
[FONT=&quot]Inventor, chương trình hổ trợ thiết kế cơ khí tuyệt vời![/FONT]
[FONT=&quot]Chương I: Giới thiệu về Inventor và các chức năng của nó.

Chương II: Thiết kế các part trong inventor
2.1 Lệnh Extrude
2.2 Lệnh Revolve
2.3 Khoan lỗ và tạo ren
2.4 Các chức năng modify

Chương III: Thiết kế dùng hổ trợ từ Inventor
3.1 Thiết kế trục
3.2 Thiết kế bánh răng
3.3 Thiết kế đai, xích

Chương IV: Lắp ghép trong môi trường Assembly
4.1 Gán ràng buộc
4.2 Các lệnh modify
[/FONT]
[FONT=&quot]Chương V: Mô phỏng động học[/FONT]
[FONT=&quot]Chương VI: Tính bền trong Inventor[/FONT]
[FONT=&quot]Chương VII: (chưa nghĩ ra, sau này khi nào tới sẽ bổ sung sau).........[/FONT]

[FONT=&quot] Những hướng dẫn trên đây chỉ là tham khảo, tôi không dám nói đây là những hướng dẫn cho những người pro vì thực chất tôi cũng chưa pro vì tôi mới dùng inventor khoảng gần 3 tháng thôi.
[/FONT]
[FONT=&quot]Mong mọi người ủng hộ để tôi có tinh thần viết tiếp các phần, khi nào rãnh tôi sẽ viết từng phần theo thứ tự trên vì tôi còn làm việc nữa.

[/FONT]

Last edited by a moderator:
T

teenpop

Author
Chương I

Tự viết nên ngôn từ hơi củ chuối, các bác thông cảm nhé :66:.Có gì thắc mắc thì cứ theo tinh thần Mes thì hỏi và tranh luận nhé.:1:

T

Thanh Hien

Author
Ðề: Sử dụng Inventor trong việc thiết kế!

Mình thấy Bạn Tên Pop khá giỏi về Inventor. Cho mình hỏi 1 câu nhưng lại sợ bạn ko trả lời. Tool liên quan tới lệnh Extrude. Ko biết bạn có biết ko nữa.Nếu bạn Tên Pop có thể trả lời được thì mình mới dám hỏi kẻo lại ..

T

teenpop

Author

@Thanh Hien: Bạn cứ hỏi, nếu biết thì tôi sẽ trả lời.
@all: Giữa tháng 8 mắc thi rồi, cuối tháng 8 lại thi Anh văn nên chắc Chương II dời qua tháng 9. Mong các bác thông cảm!

T

Thanh Hien

Author

Cho mình hỏi.Mình tạo như này mình muốn Extrude tới mặt như sau. Sao nó lại lỗi vậy bạn
File của nó nè :http://www.mediafire.com/download.php?zmjnwmtwymn

Cám ơn bạn Tên Pop nhé

T

teenpop

Author

Chưa hiểu câu hỏi của bạn rõ nữa, down file về và extrude thử thì được như sau

Nếu đúng như ý bạn muốn thì tôi làm như sau, y như lúc bạn extrude thôi nhưng trong Tab Extrude có phần Output đó, bạn chọn Surface, đừng chọn Solid sẽ bị lỗi.
Mấy vụ vẽ mặt Surface này tôi cùi mía lắm, mong là giúp được đúng cái bạn cần!
Thường thì tôi cứ vẽ Solid rồi Shell thôi, ít vẽ chi tiết phức tạp nên mấy skill vẽ surface rất yếu (1 lý do nữa là tôi thấy IV không thích hợp vẽ Suface phức tạp cho lắm)

T

Thanh Hien

Author

Ko ý mình là tạo solid cơ.Còn tạo surface thì ko nói làm gì. Mình muốn extrude solid tới mặt đó cơ.Cám ơn bạn nhé.Bạn giải thích hộ mình tại sao extrude solid lại nỗi nhé

T

teenpop

Author

Vì Solid tới đó đâu được bạn, ở giữa cái Revolve của bạn là khoảng trống nên nếu Extrude tới đó thì nó sẽ xuyên qua luôn(xuyên qua đâu có điểm kết thúc)--->báo lổi.

T

Thanh Hien

Author

Vẫn để nguyên đó có làm được ko bạn.Nếu ko làm được thì chán quá.Mình đang làm 1 cái mà nó liên quand dến kiểu như thế? Ko biết bạn có làm được ko.Thấy bạn định làm tuto nên nghĩ bạn chắc là rất giỏi nên nhờ bạn cái.Cám ơn nhé

W

Wind_haUI

Author

Bạn đừng nói thế. Anh Teenpop20022002 giỏi lắm chắc chắn sẽ giúp được bạn. Đừng thất vọng như vậy.

Theo ý bạn có phải là mặt Surface của hình ở dưới sẽ trở thành một mặt của hình trụ phỉa ko?
Nếu đùng vậy mình nghĩ là bạn nên Extrude hình trụ qua Surface ở dưới rồi Split thì cũng được kết quả như trên.
Fun!

T

teenpop

Author

Không biết phải ý bạn là muốn như thế này không? Như đã nói mấy vụ liên qua tới Surface thì tôi vô cùng củ chuối, nên coi theo chỉ dẫn của bác Beend. Extrude từ mặt phía xa tới mặt cuối được hình như sau:

Rồi dùng lệnh Split sẽ được như hình dưới.

PS: Thực chất như đã nói bên trên, tôi cũng chỉ dùng Inventor trong việc hổ trợ thiết kế từ cuối tháng 4, tức là dùng khoảng 3 tháng nên vẫn chưa thể gọi là giỏi được.
Đa số phần mềm đi với thời gian sử dụng, bạn dùng nó càng lâu tức là mức độ thông thạo và skills của bạn càng giỏi.

Tôi muốn lập topic này ra với ý định giới thiệu cho mọi người hiểu rõ thêm phần nào về Inventor, sự tuyệt vời của nó khi hổ trợ bạn thiết kế cơ khí.
Xin kể đôi chúc về bản thân:
" 3 tháng trước do công việc khá nặng mà tôi chỉ dùng AutoCAD 2D để thiết kế nên nhiều lúc cũng chán nản vì các bạn cũng biết trong Cad ta dựng vật thể dựa trên những đường nét lên 3 hình chiếu--->lúc thay đổi thiết kế thì phải vẽ lại 3 hình chiếu và vẽ bản vẽ lắp lại từ đầu. Điều này mất nhiều thời gian và công sức. Vô tình một hôm tôi được thấy thầy Nguyễn Hữu Lộc (giáo viên BKHCM) dùng Inventor vẽ bánh răng--->kết Inventor từ dạo ấy.
Rồi tôi vào Google search về Inventor, rồi lại biết rằng trong Mes có nhiều topic hướng dẫn dùng Inventor nên gắn với Mes từ lúc đó.
Như 1 người mới chưa biết gì, chưa hiểu về cách sử dụng Inventor, tôi mày mò đọc tất cả các topic, cái nào không biết không hiểu thì hỏi--->riết rồi cũng quen.
Ngưỡng mộ DTTD, SilentWind, bác DCL (trùm bên SW), Worm......sao mà họ giỏi thế??????
Bạn giống như tôi 3 tháng trước, sau 3 tháng bạn sẽ thấy mình khác nhiều lắm. Từ vẽ part extrude, revolve tới assembly rồi qua mô phỏng, tính toán, tính bền .v.v.v.
Tôi tin rằng những bài viết trong topic này ít nhiều gì cũng giúp được các bạn nào mới bước chân vào dùng Inventor với nhiều bở ngở không biết hỏi ai sẽ dùng được Inventor như 1 công cụ thiết kế mạnh mẽ.
Tiết lộ nhỏ với các bạn một điều lúc tôi mới vào Assembly vẽ tôi thậm chí còn không biết gắn rằng buộc Contraints là gì? Cứ click chuột phải vào chi tiết chọn Component-->Grip Snap / Move / Rotate rất tốn thời gian và mệt mỏi, khi copy qua file khác thì các chi tiết lại bung ra mỗi đứa một nơi. Rồi đứa bạn chỉ dùng Contraints rồi mày mò cuối cùng cũng làm tất tần tật."
"Bạn cứ cố gắng rồi sẽ thành công"
Mes có rất nhiều tài năng, bạn cần giúp đỡ nếu giúp được thì họ sẽ giúp "Tinh thần MESLAB" mà. Bạn thấy đó nếu đúng như cái bạn cần thì Beend là người giúp bạn giải quyết vấn đề chứ tôi cũng không giúp được. Người này không giúp được thì còn nhiều người khác nên bạn cứ yên tâm.
SW, ProE, Catia rất nhiều người dùng, sao Inventor lại không?
Cái người ta gọi là phổ biến tức là có nhiều người dùng, vậy nên tôi tin rằng Inventor sẽ ngày càng trở thành 1 phần mềm phổ biến trong việc hổ trợ thiết kế cho anh em kỹ thuật chúng ta.
Đừng nói rằng bạn không biết dùng AutoCAD 2D, hầu như công ty nào cũng xài hết, trường học nào cũng xài. Inventor có 1 ưu thế là cùng cha Autodesk với AutoCAD nên cách sử dụng và chức năng cũng hao hao--->rất phù hợp cho những bạn mới chỉ vẽ 2D muốn chuyển qua 3D.

Đôi dòng tâm sự, chúc các bạn thành công.
Thanks vì đã đọc comment này!

D

DTTD

Author

Thực ra các bạn chưa hiểu hết nguyên lý tạo hình của Extrude.Vì đơn giản các bạn chỉ có sử dụng Extrude distance. Chứ ít dùng extrude to. Cái này ko liên quan tới surface.Hôm nay mình bận. Hôm khác mình sẽ làm hướng dẫn bài của bạn Thanh Hien.

@TeenPop20022002 : Mình nghĩ rằng việc học Inventor là rất tốt.Cao thủ về Inventor trong diễn đàn rất nhiều.Việc sử dụng Inventor ở BK thì không được phổ biến bằng SW.Còn tại Trường Đại Học Công Nghiệp Hà Nội thì sử dụng Inventor là rất phổ biến.Và có rất nhiều cao thủ.DTTD chỉ là 1 con tép ở đó thui bạn ah. So với những người đó thì ko bằng 1 phần.
Vì vậy mình nghĩ việc làm tutorial là chưa phải lúc.Ko dám múa rìu qua mắt thợ.Hihi.

T

teenpop

Author

@TeenPop20022002 : Mình nghĩ rằng việc học Inventor là rất tốt.Cao thủ về Inventor trong diễn đàn rất nhiều.Việc sử dụng Inventor ở BK thì không được phổ biến bằng SW.Còn tại Trường Đại Học Công Nghiệp Hà Nội thì sử dụng Inventor là rất phổ biến.Và có rất nhiều cao thủ.DTTD chỉ là 1 con tép ở đó thui bạn ah. So với những người đó thì ko bằng 1 phần.
Vì vậy mình nghĩ việc làm tutorial là chưa phải lúc.Ko dám múa rìu qua mắt thợ.Hihi.
Hihi, đúng đúng,vì vậy tôi chỉ mong là topic này giúp những bạn mới vào nghề thôi, có cái nền tảng để tự mày mò. Nhiều khi mấy bác pro ghé qua thấy tôi sai thì lên tiếng nha, để không lại mang tiếng là lấy cái sai đi chỉ bảo người khác! (sẳn đó tôi biết mình sai rồi sữa chữa luôn).
Ví dụ như dạo này thay đổi thiết kế nhiều vì đang đi vào quá trình chế tạo mà lúctrước không biết cách quản lý nên bây giờ cũng hơi nhức đầu vì bấm nút rồi đi uống nước chờ máy chạy. Rồi từ từ cũng quen, vọc riết rùi cũng thành Pro

T

teenpop

Author

Bẳng đi một thời gian với thi anh văn, rồi thi đầu vào, hiện nay công việc dù khá bận nhưng cũng ổn định.
Xin post tiếp lên phần chương 2, phần 2.1 Extrude cho các bạn. Mong là với topic này sẽ giúp các bạn bắt đầu làm quen và dùng inventor trong việc thiết kế sau này.

Chúc các bạn thành công!
Có gì thắc mắc hoặc trao đổi thì comment nhé! Have a nice day!

T

teenpop

Author
Ðề: Sử dụng Inventor trong việc thiết kế! (tt)

Chúc các bạn thành công!

đâu có extrude tới đó được bạn vì extrude đâu ra được mặt nghiêng để chạm vào cái surface bạn tao ra như vậy được. Kiểu gì nó cũng phải xuyên qua surface => lỗi.

vantrongck2

Active Member

Vẫn để nguyên đó có làm được ko bạn.Nếu ko làm được thì chán quá.Mình đang làm 1 cái mà nó liên quand dến kiểu như thế? Ko biết bạn có làm được ko.Thấy bạn định làm tuto nên nghĩ bạn chắc là rất giỏi nên nhờ bạn cái.Cám ơn nhé
đây là phần mềm bạn ạ. bạn muốn làm được thì bạn phải hiểu phần mềm chứ không phải là mình muốn sao cũng được, muốn vẽ được hình nào đó phải hiểu được nguyên tắc dựng hình của phần mềm đó, khi bạn hiểu nguyên tắc dựng hình của phần mềm thì việc tạo hình sẽ rất dễ

vantrongck2

Active Member

Bẳng đi một thời gian với thi anh văn, rồi thi đầu vào, hiện nay công việc dù khá bận nhưng cũng ổn định.
Xin post tiếp lên phần chương 2, phần 2.1 Extrude cho các bạn. Mong là với topic này sẽ giúp các bạn bắt đầu làm quen và dùng inventor trong việc thiết kế sau này.

Chúc các bạn thành công!
Có gì thắc mắc hoặc trao đổi thì comment nhé! Have a nice day!
bạn post tiếp đi bạn mình thấy tài liệu này hay lắm