Sử dụng Layout và cách tạo hình trích trong bản vẽ kĩ thuật?

J

jupiter

Author
Ðề: Sử dụng Layout và cách tạo hình trích trong bản vẽ kĩ thuật?

Ví dụ có 2 cụm chi tiết máy ở bản vẽ model nhưng chỉ muốn chuyển 1 trong 2 cụm chi tiết máy đó sang layout thôi thì dùng lệnh gì ạ ?

thanh hao

<b>Giải nhất vòng 2 cuộc thi NPD11 năm 2010</b>

bạn củng có thể dùng block

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Ví dụ có 2 cụm chi tiết máy ở bản vẽ model nhưng chỉ muốn chuyển 1 trong 2 cụm chi tiết máy đó sang layout thôi thì dùng lệnh gì ạ ?
Cậu đã đọc bài #2 ở trang đầu tiên của Topic này chưa? Hay đọc rồi mà vẫn không hiểu? Tớ thử diễn giải lại theo cách khác vậy:

Bình thường khi mở AutoCAD ra để vẽ thì giao diện đó chính là không gian Model. Khi cần in bản vẽ thì ta chiếu hình vẽ đó lên một tờ giấy gọi là Layout, giống như chiếu phim lên màn ảnh. Khi chiếu phim lên màn ảnh, ta có thể chiếu toàn bộ hoặc chỉ 1 phần hình ảnh, chiếu phóng to hay thu nhỏ tuỳ ý và chiếu vào góc nào trên màn ảnh cũng được. AutoCAD cũng vậy, đó là cách tạo hình chiếu và hình trích mà bài viết #2 đã hướng dẫn.

Khi ta chuyển sang môi trường Layout thì theo mặc định, ta sẽ thấy ngay 1 cửa sổ hình chữ nhật đã được tạo giữa trang in, cho thấy toàn bộ những gì mà ta đã vẽ trong không gian Model; nếu cậu đã vẽ 2 cụm chi tiết bên đó thì giờ đây cậu cũng thấy cả 2 xuất hiện bên này, trong khung cửa sổ nếu trên. Khung cửa đó gọi là "cổng nhìn" hoặc Model View; nếu muốn tạo thêm nhiều cổng nhìn khác thì chỉ cần gõ MV Enter rồi vẽ 1 hình chữ nhật hoặc có hình dáng bất kỳ. Cứ mỗi lần tạo một cổng nhìn như vậy, cậu lại thấy bên trong nó hiển thị toàn bộ những gì cậu đã vẽ bên Model, bất kể cổng nhìn to hay nhỏ.

Nếu cậu click vào 1 cổng nhìn, cậu sẽ thấy xuất hiện các grip cho phép điều chỉnh cỡ và hình dáng của cổng nhìn; cậu chỉ việc kéo các cạnh của cổng nhìn để nó che bớt những gì cậu không muốn cho xuất hiện là xong. Cậu cũng có thể
vào trong mỗi cổng nhìn để kích hoạt nó rồi Pan hoặc Zoom để thay đổi cách hiển thị hình vẽ. Sau đó
ra bên ngoài rồi có thể di chuyển cổng nhìn đến vị trí thích hợp.

Tóm lại, hãy đọc lại bài #2 để hiểu cụ thể từng thao tác.

Last edited:
F

Fish

Author

Cậu đọc lại đi, đây là lệnh trình đơn! Cậu hãy vào menu Dimensions, rồi nhấn vào Update và chọn các kích thước, rồi Enter là xong. Nếu không thấy các kích thước có cỡ chữ và cỡ mũi tên giống nhau như mong muốn thì hãy xem lại từ đầu bài và làm theo đúng như đã hướng dẫn.

(Nghi ngờ khả năng "đọc hiểu" của cậu đấy!)
Cách ghi kích thước trên layout của thầy bằng lệnh DIM1, em chú ý cách đặt này của thầy, vì tỉ lệ hình phóng là 1:2 thì có thể được, với tỉ lệ 1/3, mà giời hạn chữ số cad không cho phép, nhìn bằng mắt thường ta không phát hiện được ra.
Em đã đọc lại bài của thầy, thầy cho em hỏi thêm, mình có cách nào ghi text trên layout và không cần đổi khung hình và không thêm bất cứ thao tác đổi hay update DIM mà có thể ghi kích thước thật trên hình trích và các hình chiếu với các cỡ chữ, mũi tên chỉ kích thước bằng nhau không ạ, nếu có thêm thao tác thì là ít nhất.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Cách ghi kích thước trên layout của thầy bằng lệnh DIM1, em chú ý cách đặt này của thầy, vì tỉ lệ hình phóng là 1:2 thì có thể được, với tỉ lệ 1/3, mà giời hạn chữ số cad không cho phép, nhìn bằng mắt thường ta không phát hiện được ra.
Em đã đọc lại bài của thầy, thầy cho em hỏi thêm, mình có cách nào ghi text trên layout và không cần đổi khung hình và không thêm bất cứ thao tác đổi hay update DIM mà có thể ghi kích thước thật trên hình trích và các hình chiếu với các cỡ chữ, mũi tên chỉ kích thước bằng nhau không ạ, nếu có thêm thao tác thì là ít nhất.
Về mặt nguyên tắc, cậu có thể ghi kích thước trên Model hoặc Layout đều được. Nếu ghi trên Layout có nghĩa là cách ghi gián tiếp, khi đó cậu cần thiết lập tỷ lệ giá trị kích thước giống như tỷ lệ hiển thị để đảm bảo sự tương đồng giữa hai bên.

Nhưng do cách ghi kích thước trên Layout là gián tiếp nên giữa kích thước và đối tượng được lấy kích thước không có sự liên quan gì, trong quá trình vẽ, có thể vô ý mà ta làm lệch lạc chúng đi, rất dễ nhầm lẫn, và hầu như chắc chắn ta sẽ làm cho chúng sai lệch dù cố ý cẩn thận bao nhiêu. Vì thế mà cách ghi gián tiếp này không được khuyến khích, thực sự là không nên dùng.

Tớ chưa hiểu cậu có khó khăn gì khi thực hiện theo hướng dẫn. Nếu cậu thấy khó quá thì hãy dùng phần mềm khác, quả thật là AutoCAD khá bất tiện với vấn đề ghi và hiển thị kích thước so với nhiều phần mềm thiết kế hiện nay.

G

Giacat

Author

Khì, việc ghi text và kích thước khi layout bác DCL hướng dẫn thế là quá rõ rồi còn gì mà cái đồng chí Fish này mãi không làm được. Với ghi kích thước thì chúng ta cần thiết lập trong Dimension Style Manager. Trong đó với lựa chọn “ Scale Dimension to layout” thì các kích thước sẽ tự động điều chỉnh theo tỉ lệ của các mv; với lựa chọn “ Use overall scale of …x” thì phải thiết lập từng Dimension Style cho từng tỉ lệ của mv. Với lựa chọn thứ nhất thì kích thước sẽ tự động nhảy theo chiều cao mong muốn cho dù bạn sử dụng bất kì tỉ lệ nào trong mv. Còn với text thì chắc là không còn cách nào khác ngoài việc scale nó theo tỉ lệ của mv. Việc ghi kích thước và text trong mv cũng khá đơn giản nên bạn nên làm theo cách này.Nếu đã ghi kích thước trong mv rồi mà bạn thay đổi tỉ lệ mv thì chỉ việc update lại kích thước là xong. Việc ghi kích thước hay text ngoài mv(theo như bác DCL là gián tiếp) chỉ giải quyết cho bạn về chiều cao chữ nhưng sẽ rất tai hại khi bạn thay đổi tỉ lệ mv hay di chuyển vm(hoặc đối tượng trong mv). Chỉ sử dụng text ngoài mv với các trường hợp chỉ dẫn, yêu cầu hoặc đặc tính kỹ thuật…tức là những cái không chỉ dẫn trực tiếp một vị trí nào đó trên chi tiết. (nếu Fish cần tôi mail cho một file có nhiều mv và layout để tìm hiểu)

Việc tìm kiếm một phần mềm khác chuyên dụng hơn autocad như bác DCL nói thì chú tán thành một nửa. Phần mềm chuyên dụng bây giờ khá nhiều nhưng hầu hết vẫn dùng Solidwork và Inventor, hai thằng này tương đồng nhau. Theo chú thì đối với sinh viên và người mới tham gia thiết kế thì sử dụng autocad vẫn là tốt nhất bởi cad mang lại tính tỉ mỉ, khả năng hình dung tưởng tượng, khả năng phác thảo tổng thể…ngoài ra cad có những ưu việt nhất định so với các phần mềm khác. Nó hơi lạc đề nhưng chú xin có ý kiến ở đây luôn cho tiện. Chú sử dụng Inventor 2 năm sau đó lại quay về cad, nhận xét là :

Với việc thiết kế bản chung, bản cụm trước rồi đến bản vẽ chi tiết thì cad ưu việt hơn. Sự cân đối về hình dáng, hợp lí về kết cấu trong từng chi tiết và tổng thể thiết bị dễ dàng được thực hiện trong khi xây dựng bản chung, bản cụm. Trong khi đó hai thằng kia phải xây dựng part trước rồi mới tiến hành lắp thành assembly dẫn đến phải chỉnh sửa nhiều; nếu không yêu cầu người thiết kế phải có cái định hình gần như hoàn thiện về thiết bị rồi mới tiến hành vẽ.

Việc link kích thước giữa bản vẽ 2D, assembly và part là kiểu tổ chức quản lý bậc cao, đòi hỏi người dùng cần kinh nghiệp nhiều trong thiết kế và thuần thục trong kỹ năng phần mêm. Việc người dùng không nắm rõ hoặc không để ý mà điều chỉnh kích thước hình dáng ở một trong ba bản vẽ trên có thể gây xung đột ở hai bản vẽ còn lại. Ví dụ khi ta đã xây dựng gần xong bản lắp( ở 3D hoặc ở 2D) mà thấy cần phải chỉnh sửa lại một chi tiết nào đó; việc chỉnh sửa này làm mất đi hoặc thay đổi đặc tính của một đối tượng( điểm, đường, bề mặt) của chi tiết đó mà đối tượng này lại đã được dùng để làm chuẩn lắp cho các chi tiết lắp sau nó. Điều này sẽ dẫn đến lỗi ở bản lắp, nếu chúng ta không tìm được một đối tượng khác có thể thay thế đối tượng đã chỉnh sửa thì phải làm lại cả.(chamfer đi một cái cạnh chẳng hạn, mà trong bản lắp cái cạnh đó lại đã được dùng để định vị chi tiết khác)

Hệ thống kí hiệu hầu hết được đánh tự động và tuân theo các quy ước của nước ngoài, trong khi ở hầu hết các nhà máy và xưởng ở trong nước tuân theo hệ thống kí hiệu cũ hoặc của Việt Nam, dẫn đến việc giải thích trong quá trình chế tạo nhiều. Trong khi đó cad tuy thủ công nhưng lại linh hoạt trong việc tạo ra các kiểu kí hiệu mong muốn.

Một điều rất quan trọng nữa là trao đổi dữ liệu, cad là phần mềm phổ thông cả nên việc trao đổi dữ liệu khi sử dụng cad sẽ thuận tiện hơn các phần mềm khác

Yêu cầu cấu hình máy cao, khi thiết kế thiết bị mà chèn đủ bulông, đai ốc vào máy nó chạy oải lắm.

Tất nhiên là không thể phủ nhận các đặc tính vượt trội của hai phần mềm chuyên dụng trên như : khả năng ghi kích thước tự động; mặt cắt, hình trích hay các đường dẫn tự động, các chi tiết tiêu chuẩn…tránh được việc cùng một chi tiết nhưng ở hai hình khác nhau mang hai kích thước khác nhau(sửa không hết). Đặc biệt là tránh được sự va chạm giữa các chi tiết trong máy khi hoạt động. Dễ dàng xác định khối lượng, trọng tâm, các momen quán tính, có thể nhanh chóng kiểm bền các chi tiết...

Last edited by a moderator:
M

maiducdai

Author

Sao mình thấy các bạn trả lời không dính lắm đến câu hỏi của tác giả, tác giả hỏi cách tạo hình trích trên bản vẽ 2D mà,
Các bạn chủ yếu trả lời về tạo khung nhìn bên layout. cái đó đâu phải hình trích đâu....
Nêu tạm gọi đó là hình trích thì ai lại tạo hình trích bên layout rồi trở về model vẽ, về model đâu còn hình trích nữa...

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Sao mình thấy các bạn trả lời không dính lắm đến câu hỏi của tác giả, tác giả hỏi cách tạo hình trích trên bản vẽ 2D mà,
Các bạn chủ yếu trả lời về tạo khung nhìn bên layout. cái đó đâu phải hình trích đâu....
Nêu tạm gọi đó là hình trích thì ai lại tạo hình trích bên layout rồi trở về model vẽ, về model đâu còn hình trích nữa...
Đúng là cậu này đang mơ màng tận đâu ấy nhỉ?

Cái câu hỏi mà cậu thấy ở trên đầu trang là bài đầu tiên của topic này, nó được lặp lại tại mỗi đầu trang kế tiếp trong topic. Còn phần trả lời cho nó thì đã có từ ngay sau khi nó được post lên rồi còn gì nữa, hãy xem lại trang đầu của topic này đi!

M

mecatro

Author

Em hiện dùng bản Acad 2010. Hướng dẫn tạo layout, hình trích thì em đã làm được. Tuy nhiên phần update dimensions em không thấy ở đâu.
Mong các anh chỉ giúp. Em xin cám ơn.

M

mecatro

Author

Cám ơn bạn nhiều. Mấy bữa xài Acad Mechanical 2010 nên chả thấy phần Update đâu. Giờ mở bằng Acad thì thấy rồi :69:

R

rabbityeu

Author

Em đang làm và nói thật là em thấy cách này chuyên nghiệp hơn cách in từ Model nhiều.

Nhưng cái chỗ Dimensions rồi Update, em nghĩ mình dân CK thì phải dùng Acad Mechanical cho nó chuyên nghiệp, nhưng thằng Mechanical lại ko có cái Dimension-> Update. KO lẽ mỗi lần muốn chỉnh lại kích thước lại phải mở file bằng Acad thường?:22:
(Xem hình dẫn chứng)
Acad mechanical ko có Dimensions menu

Acad thường có Dimensions menu

------------------------------------------------------

Còn cách in từ Layout này, hix nói thật khi ra ngoài in, mấy "thằng" ở tiệm in, ko biết mà cứ cãi, mới đi in thử từ layout 1 lần, phải cá với nó là bấm in đi, ko có "kéo windows" gì hết có gì tui chịu, mới được. Haizz

Nhưng có thắng mắc xíu là ko biết khi in ra đường nét có bị Thu nhỏ theo tỉ lệ ko vậy? sao em thấy hình như nó nhỏ đi.

Ai bày thêm cho em cách in để đường nét sao cho đúng nét mình đã chọn theo Layer của mình.
-------------------------------------------------------
Thứ 3 là em bị 1 cái này rất củ chuối, khi bên Layout, em dùng chuột kéo, và zoom nên khung giấy to ra và tràn, đên mức cái view port chiếm hết màn hình, lúc đó mà Double click vào viewport đó thì con chuột mình sẽ ở trong Viewport đó nên lúc này Pan hay Zoom thì vẫn ở trong cái Viewport đó, muốn thoát ra ko được vì mình zoom to quá, ko có phần "giấy trắng" để Double click vô để ra ngoài LAyout, (bấm Zoom all thì nó cũng zoom trong Viewport luôn.)

Có cách nào để thoát khỏi cái này ko? Em thử đủ cách mà ko được.

vốn dĩ cad mecha 2010 đã rất linh hoạt trong dimension rồi mà,vào trong annotate> edit dimesion>.....check dim....
thử lệnh này nữa
dimtedit nó không hiện trên ribbon đâu ,từ hồi học cad 2007 chưa bao giờ cần xài đến update dim
còn cái view port ấy thì thử lệnh zoom(select ALL) xem
nhìn que thăm dầu ngắn tủn,ko thấy vòng móc hay bulong vòng trên hộp d tốc hay sao ấy?

Last edited:
R

rabbityeu

Author

vốn dĩ cad mecha 2010 đã rất linh hoạt trong dimension rồi mà,vào trong annotate> edit dimesion>.....check dim....
thử lệnh này nữa
dimtedit nó không hiện trên ribbon đâu ,từ hồi học cad 2007 chưa bao giờ cần xài đến update dim
còn cái view port ấy thì thử lệnh zoom(select ALL) xem
nhìn que thăm dầu ngắn tủn,ko thấy vòng móc hay bulong vòng trên hộp d tốc hay sao ấy?
Đúng là chưa bao giờ dùng nên câu trả lời như ko vậy. Ko update dim thì đâu thể dùng cách của chú DCL được:62:

Còn cái Zoom All, em đã nói là thế vô ích, vì mình đang ở trong cái view port, khi zoom đó thì tức là zoom bên Model (được nhìn qua View port) chứ có zoom cái Khung Paper của Layout đâu.

Dù sao cũng cảm ơn anh quan tâm.

Quá hay! cháu cũng hay dùng layout nhưng chỉ để vẽ những chi tiết đơn giản nên chưa thấy hết được cái hay của nó. nhưng định dang một bản vẽ mẫu cùng với sử dụng layout đã làm cháu tiết kiệm được rất nhiều thời gian. mong bác luôn khoẻ để đóng góp nhiều độc chiêu cho các ''ngu dan'' như chau. cảm ơn bác!

G

Giacat

Author

Đúng là chưa bao giờ dùng nên câu trả lời như ko vậy. Ko update dim thì đâu thể dùng cách của chú DCL được:62:

Còn cái Zoom All, em đã nói là thế vô ích, vì mình đang ở trong cái view port, khi zoom đó thì tức là zoom bên Model (được nhìn qua View port) chứ có zoom cái Khung Paper của Layout đâu.

Dù sao cũng cảm ơn anh quan tâm.
Câu hỏi này bạn nhắc lại nhiều rồi mà không thấy ai trả lời.
Ở thanh công cụ phía dưới màn hình vẽ có một công cụ chuyển đổi giữa Model space và Paper space (như hình kèm theo) để bạn chuyển đổi giữa hai không gian này, thao tác zoom không thể giúp bạn làm được việc này.
http://www.mediafire.com/i/?yjzcqetqz0fcm7i

Khi sử dụng viewport, sau khi xác định được tỉ lệ thích hợp của bản vẽ hay hình trích chúng ta phải lock viewport ấy lại để tránh tỉ lệ có thể bị thay đổi trong quá trình vẽ, có nhiều cách để khoá viewport.
Khóa bằng thanh công cụ :
http://www.mediafire.com/?i4maas6pb927e9j
(nút công cụ bên cạnh để xác định tỉ lệ bản vẽ)
Khóa bằng : quick properties
http://www.mediafire.com/?atceo1bs0139xqq

Hoặc khóa bằng lệnh : mv --> l (lock) --> on (or off để mở khoá).

Thiết lập ghi kích thước, thiết lập Dimension Style để ghi kích thước cho tất cả các viewport có các tỉ lệ khác nhau bằng lựa chọn : Scale dimension to layout trong hộp thoại Dimension Style Manager

http://www.mediafire.com/?gbxiz3xnbu2bzaz
Trong lệnh mvsetup (mv) còn có nhiều lựa chọn nữa. Đây là lệnh cơ bản, bạn nên tìm hiểu thêm để sử dụng thành thạo nó.

L

Lathe_Tools

Author

Các bác cho em hỏi là khi đi in thì chọn nét đậm và nét mảnh giá trị bao nhiêu là in ra đẹp??
Em thấy như nó in ra nét nhỏ đi thì phải...
Có nên chọn đường bao là 0.7 - 0.8 và nét mảnh là 0.25 - 0.3 như tiêu chuẩn kiểu vẽ tay??

W

wildchild

Author

xloi bài này lâu vậy còn kéo lên, nh e mới tập dùng layout và có cái này e k hiểu nên muốn nhờ các bác chỉ dẫn:
khi setup khổ giấy trong layout sẽ thấy có 1 khung nét đứt, e thấy các bác nói đó là giới hạn mép giấy của bản in, vậy làm sao để có thể tạo 1 khung bản vẽ tiêu chuẩn trong khung giấy đó được ( ý e là cách lề trái,lề phải,lề trên, lề dưới của giấy là bao nhiêu theo), làm sao tạo đc khung bản vẽ có lề cách các mép giấy ( đường nét đứt ) với khoảng cách theo ý muôn bây h :| xloi về câu hỏi ngớ ngẩn này nhưng mong các bác giúp e

H

hongthequan

Author

xloi bài này lâu vậy còn kéo lên, nh e mới tập dùng layout và có cái này e k hiểu nên muốn nhờ các bác chỉ dẫn:
khi setup khổ giấy trong layout sẽ thấy có 1 khung nét đứt, e thấy các bác nói đó là giới hạn mép giấy của bản in, vậy làm sao để có thể tạo 1 khung bản vẽ tiêu chuẩn trong khung giấy đó được ( ý e là cách lề trái,lề phải,lề trên, lề dưới của giấy là bao nhiêu theo), làm sao tạo đc khung bản vẽ có lề cách các mép giấy ( đường nét đứt ) với khoảng cách theo ý muôn bây h :| xloi về câu hỏi ngớ ngẩn này nhưng mong các bác giúp e
dùng lệnh vẽ hình chữ nhật REC rùi vẽ khung thôi! OK

D

doanbi88

Author

chào anh DLC, em đọc bài của anh em rất thích. nhưng em chưa hiểu đoạn vẽ đường tròn và tạo 2 khung nhìn các nhau. em đã làm thử có 2 khung nhìn khác nhau nhưng khi thay đổi kích thước dim1 và Dìm thì đều thay đổi cho cả e khung nhìn. còn một điều nữa, anh có thể hướng dẫn cụ thế đoạn thay đổi dimension style/ update... giúp em được ko ạ. thanks.!