SỬ DỤNG PHẦN MỀM VERICUT ĐỂ MÔ PHỎNG GIA CÔNG CNC

• Thread starter catianiac
  • Ngày mở chủ đề
C

catianiac

Author
MỘT TRONG NHỮNG KHÓ KHĂN CỦA NHỮNG NGƯỜI MỚI LẬP TRÌNH CNC LÀ LÀM THẾ NÀO ĐỂ KIỂM TRA TÍNH ĐÚNG ĐẮN CỦA CHƯƠNG TRÌNH CNC (VIẾT TAY HAY DÙNG PHẦN MỀM CAD/CAM) NHANH CHÓNG VÀ CHÍNH XÁC, TỐI ƯU HÓA CHƯƠNG TRÌNH, V.V.
CÓ RẤT NHIỀU PHẦN MỀM MÔ PHỎNG NHƯNG TRONG ĐÓ VERICUT CÓ LẼ LÀ MỘT TRONG NHỮNG CÂY ĐẠI THỤ TRONG LĨNH VỰC NÀY.
XIN GIỚI THIỆU VỚI CÁC BẠN MỘT ĐOẠN PHIM MINH HỌA MÔ PHỎNG CHƯƠNG TRÌNH GIA CÔNG TIỆN CNC SỬ DỤNG VERICUT. VÌ KHÔNG CÓ NHIỀU THỜI GIAN NÊN CHƯƠNG TRÌNH CÒN ĐƠN GIẢN. HẸN CÁC BẠN LẦN TỚI.

ME

Active Member
Năm ngoái tôi đã dạo sơ qua Vericut (6.1). Ngoài phần help thì tôi không có tài liệu gì khác. catianiac có tài liệu gì hay không vậy?

C

catianiac

Author
MÌNH ĐANG SỬ DỤNG VERICUT 5.4. CŨNG TỰ MÀY MÒ HỌC QUA PHẦN HELP CỦA NÓ THÔI. KHÔNG CÓ THỜI GIAN VÀ CŨNG CHƯA DÁM VIẾT HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG ĐỂ UP LÊN CHO MỌI NGƯỜI CÓ QUAN TÂM ĐỌC. MÌNH CHỈ ỨNG DỤNG NÓ TRONG GIẢNG DẠY CNC ĐỂ SINH ĐỘNG & NGƯỜI HỌC DỄ HÌNH DUNG.
À HÌNH NHƯ MÌNH ĐÃ GẶP NHAU RỒI THÌ PHẢI, MÌNH LÀ CK32 - DHTS (BÂY GIỜ LÀ DH NHATRANG). TRƯỚC ĐÂY DẠY Ở DHBK TPHCM BÂY GIỜ DHCN TPHCM.
NẾU ĐÚNG THÌ NHẬN ĐỒNG HƯƠNG NHÉ.

ME

Active Member
A, anh Chung nhỉ? Tôi thật bất ngờ đấy.
Nếu anh gặp thầy Thạch, anh Ân (Vật lý), Tuấn (CB-34) thì cho tôi gởi lời thăm nhé.
Chúc vui!

C

ccm0709

Author
Các bác ơi!bọn em đang học cnc.Có thể tìm fần mềm ở đâu ?.Có thể cho bọn em link ko.cảm ơn các bác

C

catianiac

Author
NẾU BẠN Ở SG THÌ RA CÁC CỬA HÀNG ĐĨA Ở BÙI THỊ XUÂN CÓ BÁN ĐẤY.

ME

Active Member
Nói thật. Nếu mà mới học CNC mà tự nghiên cứu Vericut thì coi chừng tẩu hỏa nhập ma đấy. Theo tôi thì Vericut không phải cho người mới học lập trình CNC mà phải là những người khá am hiểu về lập trình CNC. Những người mới học lập tình CNC thì mới chỉ đụng đến 1 phần bằng cái móng tay thôi. Có những phần mềm con con khác dành cho người mới học lập trình CNC đấy.

C

catianiac

Author
chào ME tượng đài MES.
Đúng là mình đây. Thấy bạn tích cựu quá mình cũng góp một vài bài cho không khí thêm sôi động.
Cố gắng phát huy nhé.
Chúc khỏe.

ME

Active Member
Đã mang trong mình sự nghiệp giáo dục thì làm luôn cho trót anh ạ. Tôi hy vọng anh bỏ chút ít thời gian để xây dựng Meslab ngày càng lợn mạnh!
Chúng ta có duyên học chung trường nhưng không có duyên dạy chung khoa thì bây giờ cùng tham gia diễn đàn này vậy. ;D

QuyenQCM

Active Member
em cũng đã cài thử thằng này ra để dùng thử nhưng không cài nổi nó báo lỗi Vericut nhưng thiết nghĩ nếu chỉ để kiểm tra phần chạy dao của file post CNC thôi thì thằng MasterCut hoặc CimcoEdit hiệu quả lắm rồi mà rất dễ sử dụng

C

catianiac

Author
BẠn Quyen nói rất đúng. Tuy nhiên như ME có viết thì đây mới chỉ là một phần nhỏ thôi, tối ưu hóa đường chạy dao, mô phỏng macro, ... mô phỏng các chuyển động không cắt gọt: thay dao, các trục phụ A,B,C... Cá nhân hóa (tự xây dựng kết câu máy CNC theo máy thực mình đang sử dụng),...sử dụng chức năng MDI để thử nghiệm từng câu lệnh như trên máy CNC, ...
Ngoài ra nó còn mô phỏng hàn, mài, dây chuyền sản xuất FMS,...
Mình giới thiệu cho các bạn nào có quan tâm và đang tìm kiếm phần mềm s/d nắm sơ bộ, các bạn có thể vào trang web của nó để đọc thêm: http://www.vericut.com/usa/index.php
Chúc vui.

Theo mình thì cái hay nhất của Vericut là tối ưu hóa chương trình gia công, nó có thể thay dổi tốc độ chạy dao của từng câu lệnh để làm cho lượng thịt cắt đều hơn, tránh hỏng dao, giảm thời gian gia công.

Ðề: Re: SỬ DỤNG PHẦN MỀM VERICUT ĐỂ MÔ PHỎNG GIA CÔNG CNC

BẠn Quyen nói rất đúng. Tuy nhiên như ME có viết thì đây mới chỉ là một phần nhỏ thôi, tối ưu hóa đường chạy dao, mô phỏng macro, ... mô phỏng các chuyển động không cắt gọt: thay dao, các trục phụ A,B,C... Cá nhân hóa (tự xây dựng kết câu máy CNC theo máy thực mình đang sử dụng),...sử dụng chức năng MDI để thử nghiệm từng câu lệnh như trên máy CNC, ...
Ngoài ra nó còn mô phỏng hàn, mài, dây chuyền sản xuất FMS,...
Mình giới thiệu cho các bạn nào có quan tâm và đang tìm kiếm phần mềm s/d nắm sơ bộ, các bạn có thể vào trang web của nó để đọc thêm: http://www.vericut.com/usa/index.php
Chúc vui.
HIỆN MÌNH ĐANG CẦN PHẦN MỀM NÀY CÁC BÁC CÓ THỂ CHO EM ĐƯỢC KHÔNG ?
GỬI QUA MAIL NÀY : lamcokhi.87@gmail.com
thankssssssssss trước nha...................

ðề: Sử dụng phần mềm vericut để mô phỏng gia công cnc

rồi xong có người dạy o DHCN TP HCM,em học ở đó nè mà thầy ơi thầy dạy ở trường có biết EXSLWIN không vậy chắc biết em có phần mềm này mà chỉ la demo thôi thầy có biết làm sao có thể lập trình và gia công bằng bản này hông(key càng tốt hii) CDCK10

thanhlh84

Active Member
Ðề: Re: SỬ DỤNG PHẦN MỀM VERICUT ĐỂ MÔ PHỎNG GIA CÔNG CNC

em cũng đã cài thử thằng này ra để dùng thử nhưng không cài nổi nó báo lỗi Vericut nhưng thiết nghĩ nếu chỉ để kiểm tra phần chạy dao của file post CNC thôi thì thằng MasterCut hoặc CimcoEdit hiệu quả lắm rồi mà rất dễ sử dụng
Bạn chưa cài nổi cả phần mềm mà đã đánh giá nó chỉ ngang bằng MasterCUT, MetaCUT, or CimcoEdit thì có phải là quá chủ quan và duy ý chí quá không?

Chỉ nói riêng modun Auto-Diff của VERICUT, mình đã thấy vô cùng hữu dụng. Nếu bạn xây dựng các chương trình CAM để gia công các khuôn cỡ vừa và lớn ( bằng NX, CATIA hay PRO-E) với rất rất nhiều đường tool path, việc kiểm tra rất khó khăn, đặc biệt là khi sử dụng các con dao cầu với bán kính nhỏ R =0.2, 0.4, 0.5. Tuy nhiên việc kiểm tra này cũng cần một khoảng thời gian nhất định vì set tolerance nhỏ (cỡ 0.05). Đặc biệt với máy cấu hình không đủ mạnh ( RAM dưới 2 Gbyte, ko cạc đồ họa rời), có thể không tính toán được. Thực tế mình đã kiểm tra được rất nhiều sai xót của chương trình NC, mà nếu không biết thì hậu quá khôn lường. Bỏ hẳn khuôn, hoặc phải hàn lazer tốn thời gian, công sức và tiền bạc. Cái này gọi là đầu tư ban đầu để thu lợi lâu dài.

Và một điều nữa giá của VERICUT cũng không hề rẻ chút nào, thậm chí đắt hơn cả NX(CAD+CAM+MOLD). Ngoài ra MMT(MOLD MAKING TECHNOLOGY) là một trong những tập đoàn sản xuất khuôn hàng đầu thế giới cũng luôn phải sử dụng VERICUT để kiểm tra NC data.

thanhlh84

Active Member
ðề: Sử dụng phần mềm vericut để mô phỏng gia công cnc

Theo mình thì cái hay nhất của Vericut là tối ưu hóa chương trình gia công, nó có thể thay dổi tốc độ chạy dao của từng câu lệnh để làm cho lượng thịt cắt đều hơn, tránh hỏng dao, giảm thời gian gia công.
Bạn nói cũng có phần đúng nhưng mà để làm điều này hiệu quả phải xây dựng máy và bộ điều khiển đúng với tham số của máy CNC của bạn. Làm điều này cũng không hề đơn giản đâu. Đặc biệt là cho các máy 5 trục.