Sự khác nhau giữa HyperMesh & HyperDesktop

Author
Em mở phần mềm HyperMesh Desktop thấy có một số function không có nhưng HyperMesh lại có.
Em không hiểu sự khác nhau giữa 2 module này là gì?
Bác nào giải đáp giúp với.

thanhlh84

Active Member
HM desktop là platform đa cửa sổ tích hợp thêm cả HyperView, HyperGraph và đồng bộ dữ liệu giữa các cửa sổ, có thể save các setting thành session file để xem lại về sau. Tuy nhiên, HM Desktop chỉ với mục đích so sánh kết quả, thiên về Post-processing hơn.
Nếu bạn dùng để mesh nên xài Hypermesh thôi. Mình cũng chả bao giờ dùng HyperMesh Desktop cả.

Hm desktop kiểu như "bình mới rượu cũ"
Altair cứ vẽ vời ra lắm giao diện chứ cái lõi thì vẫn vậy, như là st inspire cuối cùng gọi đến optistruct

thanhlh84

Active Member
Hm desktop kiểu như "bình mới rượu cũ"
Altair cứ vẽ vời ra lắm giao diện chứ cái lõi thì vẫn vậy, như là st inspire cuối cùng gọi đến optistruct
Hi Tĩnh
Hypermesh desktop là tính năng request bởi Ford và GM đấy. Toàn các bác yêu cầu cả đấy? :)))

Còn ST inspire là công cụ concept design, dễ sử dụng và mesh tự động, dành cho kỹ sư thiết kế CAD, ko dùng cho CAE. 2 hãng xe của Đức có tới 30-40 CAD engineer dùng ST Inspire đấy. Ngoài ra nó còn check đc cả mô phỏng sản xuất như Đúc và Dập, Extrude, In 3D, plastic Injection. Đây là xu thế simulation driven design đang ptr rất nhanh gần đây. Các hãng phần mềm CAD như NX, Inventor cũng đồng loạt ptr tính năng này. Dù kém hơn OS nhưng vài năm nữa chắc OK.