sửa quạt rot blower

Author
hi cả nhà. Mình hiện đang làm ở nhà máy xi măng. mình có một vấn đề muốn thỉnh giáo các bậc tiền nhân.
Hiện nhà máy mình có khoảng gần chục chiếc quạt root blower do trung quốc sản xuất. Sau quá trình sử dụng bị hỏng vòng bi, mình đã cho tháo để thay vòng bi mới nhưng khi lắp lại thì bị như sau:
1. Khi chạy lại quạt kêu to.
2. Nhiệt độ bầu quạt cao.
3. Áp gió bị giảm.
Mình đả thử nhiều cách nhưng đều không được. Mình mong các bạn nào có kinh nghiệm thì giúp mình với.

Author
Ðề: sửa quạt rot blower

Đăng bài mãi mà ko thấy ai giúp mình nhỉ?
Đợt vừa rồi có nghiên cứu lại chút thì thấy về lý thuyết thì ko khó lắm.
Vấn đề ở đây là phương pháp căn chỉnh cho chuẩn thôi.
Đk là phải có tài liệu đi kèm theo máy để biết được khe hở cánh với cánh, cánh với vỏ. Việc tiếp theo là tìm cách để căn chỉnh sao cho chuẩn với khe hở đã cho của nhá sản xuất.
Mình đã thử và thành công với con quạt root của bên mình.
Bạn nào quan tâm thì cùng trao đổi để tăng kinh nghiệm
P/s thêm đk nữa là phải chắc chắn trục cánh ko bị cong, các trục lắp vòng bi và ổ đỡ không bị âm, độ mòn của bánh răng lai kô quá lớn đối với từng loại máy. Nói tóm lại là các chi tiết ko bị hư hỏng.

K

khanhhoang

Bác có thể cho e xin tài liệu quat root blower của bác để tham khảo thêm không. Bên e cũng có mấy cái loại này nhưng tài liệu sơ sài quá. Mail của e là: hoangduong.ME@gmail.com

K

kib_bk

bác vinhub ở nhà máy xi măng nào đấy ợ

P

phungmluong

Có thể cánh quạt của bạn trong quá trình làm việc đã bị mòn, hoặc các trục quạt bị mòn làm lệch tâm từ 2 cái này có thể dẫn đến mất cân bằng động của quạt vì thế lúc vận hành thường có tiếng kêu khá to.

Đặc biệt khi cánh quạt bị mòn nếu nhìn bình thường thì khó phát hiện lắm, bạn có thể kiểm tra lại. có thể 1 và rem hoặc cao hơn thế.

Các loại quạt root thường bị chủ yếu là 2 nguyên nhân trên :D

Nếu cần thêm gì gửi vào mail cho mình: phungminhluong@gmail.com

Author

Có thể cánh quạt của bạn trong quá trình làm việc đã bị mòn, hoặc các trục quạt bị mòn làm lệch tâm từ 2 cái này có thể dẫn đến mất cân bằng động của quạt vì thế lúc vận hành thường có tiếng kêu khá to.

Đặc biệt khi cánh quạt bị mòn nếu nhìn bình thường thì khó phát hiện lắm, bạn có thể kiểm tra lại. có thể 1 và rem hoặc cao hơn thế.

Các loại quạt root thường bị chủ yếu là 2 nguyên nhân trên :D

Nếu cần thêm gì gửi vào mail cho mình: phungminhluong@gmail.com
Về nguyên tắc hoạt động thì các cánh quạt quay ko chạm nhau và ko chạm vỏ.Chỉ có ma sát với kô khí. Chỉ khi sảy ra hiện tượng rơ vòng bi hoặc bánh răng lai mới bị chạm cánh hoặc vỏ làm cho quạt bị kêu to và dẫn đến cánh quạt bị mòn.

P

phungmluong

Về nguyên tắc hoạt động thì các cánh quạt quay ko chạm nhau và ko chạm vỏ.Chỉ có ma sát với kô khí. Chỉ khi sảy ra hiện tượng rơ vòng bi hoặc bánh răng lai mới bị chạm cánh hoặc vỏ làm cho quạt bị kêu to và dẫn đến cánh quạt bị mòn.
Đúng rồi, Thông thường bộ cánh của nó sẽ nằm trong hộp bao gồm 2 cánh vào quá trình và quá trình hoạt động của 2 cánh quạt theo dạng duổi nhau (tức là nếu khi dừng sẽ tưởng tượng chúng sẽ va đập vào nhau) nhưng thực tế thì chu trình và hành trình của các cánh cứ theo nhau như thế. 1 trong những nguyên nhân chính gây ra tiếng ồn là do mất cân bằng động. mình đã làm cánh cho bên nhiệt điện Uông Bí rồi. Mình không lạ gì với những nguyên nhân này!

Author

Đúng rồi, Thông thường bộ cánh của nó sẽ nằm trong hộp bao gồm 2 cánh vào quá trình và quá trình hoạt động của 2 cánh quạt theo dạng duổi nhau (tức là nếu khi dừng sẽ tưởng tượng chúng sẽ va đập vào nhau) nhưng thực tế thì chu trình và hành trình của các cánh cứ theo nhau như thế. 1 trong những nguyên nhân chính gây ra tiếng ồn là do mất cân bằng động. mình đã làm cánh cho bên nhiệt điện Uông Bí rồi. Mình không lạ gì với những nguyên nhân này!
Vậy bác làm cánh mới cho bên nhiệt điện UB hả.
Bác có thể hướng dẫn cach căn chỉnh đc ko?

T

thequietks

bạn sủa root blower của may già vậy bạn?????

P

phungmluong

Nếu bác muốn thì bên e sẽ qua khảo sát và xem tình hình máy, nguyên nhân là gì rồi mới đưa lên phương án được bác ạ!

bạn làm bên nhà máy xm nào vậy ,mình hay chữa quạt cho xm bỉm sơn bên mình có kinh nghiệm về quạt này
email của mình ;thienhnhan.narime@gmail.com

bác vinhub có hay phải sửa chữa phụ tùng ngành xi măng không, bên mình vẫn cung cấp cho các nhà máy và sửa chữa nữa nếu có công việc gì giao lưu nhé