Submarine - ROV & AUV

mori

Member
Author
Em đang tham gia một nhóm nghiên cứu Khoa học SV về thiết bị lặn. Em muốn tìm một ít tài liệu nói về hệ thống giúp lặn nổi mà khó quá. Các bác có thì cho em xin nhé
Em cũng có ít tl liên quan, ai cần pm em nhé hihi

D

di_kien

Em đang tham gia một nhóm nghiên cứu Khoa học SV về thiết bị lặn. Em muốn tìm một ít tài liệu nói về hệ thống giúp lặn nổi mà khó quá. Các bác có thì cho em xin nhé
Lặn nổi là sao bác nhỉ?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Chắc cậu ấy vắn tắt quá, có thể cậu ấy dùng từ đa nghĩa nữa không biết chừng, tớ suy ra 3 ý thế này:

1. Giúp thiết bị lặn có thể nổi lên

2. Làm sao để thiết bị lặn xuống rồi nổi lên theo ý mình

3. Khi ai chưa biết bơi mà lại xuống nước thì bị trêu: "bơi chìm lặn nổi"

Author
- Tàu ngầm submarine
- Thiết bị lặn:
Remotely operated Vehicle : có điều khiển bằng dây
Autonomous underwater vehicle : điều khiển bằng truyền sóng tín hiệu
- Nguyên lý hoạt động : cân bằng và thay đổi 2 lực : trọng lực và lực Acsimet hay lực nổi P= gama xV
Lực nổi cố định, trọng lực có thể thay đổi được
+ Nhờ bơm nước vào ---> bơm vào các khoang Static diving
+ Đẩy nước ra nhờ khí nén và các van
Có thể lặn nổi nhờ chân vịt quay tạo lực nâng hoặc bị đẩy xuống
Dynamic diving: cơ chế lặn như máy bay nhờ các cánh khí động

Last edited:
T

thangdq

Ðề: Submarine - ROV & AUV

[FONT=&quot]Về cơ bản, có 2 cách để làm tàu lặn xuống : dynamic diving (lặn động lực) và static diving (lặn tĩnh lực). Có nhiều mô hình tàu ngầm sử dụng phương pháp động lực (dynamic method) trong khi lặn tĩnh lực (static diving) được sử dụng bởi tất cả các tàu ngầm quân sự. Những tàu lặn động lực là những tàu ngầm mà vốn đã có sẵn tính nổi, chúng luôn có khả năng tự nổi. Loại tàu này thiết kế lặn được nhờ kết hợp tốc độ (chuyển động) của tàu cùng với các cánh lặn để đẩy tàu xuống dưới mặt nước. Những tàu ngầm static diving lặn xuống được bởi sự tự thay đổi tính nổi của tàu nhờ bơm nước vào các két dằn. Tính nổi theo đó thay đổi từ dương sang âm và tàu bắt đầu chìm xuống. Loại tàu này không cần chuyển động để lặn, chính vì thế phương pháp này được gọi là static diving.[/FONT][FONT=&quot]
Vấn đề này chắc bác mori nghiên cứu rất kỹ rồi nhỉ. Tiện đây bác cho em hỏi tý làm thế nào để tính toán tính nổi , với bố trí các két dằn cho thăngd này thế. Nếu có tài liệu tham khảo gì share cho em với nha ! thanks!!! (dothang.ntu.2005@gmail.com)[/FONT]

Last edited by a moderator:

mori

Member
Author

Thực sự em vẫn chưa vận dụng được các công cụ trong tay, nhưng theo em chúng ta có thể dùng gambit chia lưới và fluent để tính lực cản khi cho tàu lặn tính các vận tốc tàu,còn về bố trí ta có thể dùng catia hoặc solidworks để tính toán sơ bộ. Tính nổi không thì có thể tính thể tích nhờ các phần mềm, tính khối lượng. (Tự dưng chóng mặt quá để trả lời thêm sau)

T

thangdq

Thực sự em vẫn chưa vận dụng được các công cụ trong tay, nhưng theo em chúng ta có thể dùng gambit chia lưới và fluent để tính lực cản khi cho tàu lặn tính các vận tốc tàu,còn về bố trí ta có thể dùng catia hoặc solidworks để tính toán sơ bộ. Tính nổi không thì có thể tính thể tích nhờ các phần mềm, tính khối lượng. (Tự dưng chóng mặt quá để trả lời thêm sau)
Bác dùng được cả thằng fluent à! Em có phần mềm này rồi nhưng chưa biết dùng như thế nào cả. Vấn đề này đúng là đau đầu thật. Phía trên thấy bác đưa links quyển sách gì về tàu ngầm hay lắm hả. Bác có thể upload lại không, links die rồi!!!

mori

Member
Author

Trùi em có bảo đã làm đc đâu, mấy cái đó em mới nắm sơ qua, làm đc mất thgian quá nên em chưa thử mới làm cái đơn giản thôi, nhưng cũng khá lâu rồi. hì.
Để nao rảnh em send cho tài liệu hướng dẫn sử dụng, dạo này sắp vào năm đi học nên nhiều cuộc nhậu quá he he
Còn quyển sách kia giới thiệu chung chung sơ qua thôi, mấy nữa up lên. Nhưng phải sửa xong máy tính đã ạ

Last edited:
T

thangdq

Bạn mori cũng trong nhóm làm đề tài khoa học về Submarine - ROV & AUV của BK à ! Các bạn làm đã xong chưa đấy. Xem VTV2 đã thấy các bạn làm rất thành công rồi nhỉ ! Thật tuyệt vời !!

Author

Vầng em làm cùng nhưng có đóng góp đc mấy đâu, mà công việc cũng đã tới đâu đâu, lên TV ngại quá. May mà mình ko lên hehe.

he he..đồng chí học tàu thủy 50 àh.. Mình nghĩ là việc dùng Fluent tính lực là k chuẩn lắm vì chỉ có ý nghĩa về mặt mô hình ( là một khối đặc ) chưa có thiết bji jif bên trong -test biên dạng thì ok.
còn một vấn đề nưa là trong Fluent khi xuất ra lực thì k có điểm đặt, chỉ có 1cai là "tâm áp" tuy nhiên tâm áp này đặt trên một mặt phẳng ( ví dụ z = 0 ). -cái này mình cũng chưa hiểu rõ lắm ).
Ngoài ra nếu để ktra ảnh hưởng của biên dạng đến chất lượng dòng chảy thì ok.. ^^
Mình cũng làm về Fluent khá lâu rồi..ra trương đi làm k ứng dụng đc jif nữa..hơi tiếc :-D

P

phuonghuybk

anh mori oi,em cung dang tim hieu ve cach lam cai ROV day,anh di truoc co tai lieu gj chj giao thang em voi,thanks anh rat nhieu, neu gap duoc anh con tot hon .... em xin de lại sdt cua em nhe 0973115560 .....

Author

Có và vẫn cần bác ạ hihihi, thanks , cứ cho lên ai cần có thể load về bác ạ

C

cdt03lcd

hì hì chắc là ROV hay AUV không được quan tâm nhiều lắm(mới thấy 11 lần download). Giống như trong bách khoa tp HCM cũng vậy. Giờ cũng chẳng thấy ai làm đề tài này nữa. Mặc dù tài liệu của mình(luận văn) đã làm khá hoàn chỉnh. Để ra được sp có thể lặn hết sông sài gòn ấy phải mất tới 4 luận văn trước đó. Luận văn sau nó đã lắp được cánh tay máy và camera có thể gắp được các vật ở dưới sông và hiển thị lên màn hình. Luân văn về ROV dừng lại sau khi sự ra đi của thầy Võ Tường Quân. Thầy ấy đi học tiến sĩ vẫn chưa về. Các bạn muốn tìm hiểu về ROV có thể liên lạc với thầy Quân. Thầy là người theo sát bước phát triển của ROV này nhất. Địa chỉ email thì xin hay PM cho mình mình ko muốn post lên đây. Một điều quan trọng là phương pháp xác định trọng tâm của ROV. Bạn nào muốn đi về ROV hoàn toàn có thế phát triển theo hương này. Vì các luận văn khi điều chỉnh cân băng cho tàu lặn toàn làm mò cả. Ko có phương pháp nào để đo xác định trọng tâm