SUS 304 có nhiễm từ không và cách khử từ

phupsh90

Active Member
Author
Hi các bác,
Em nhận gia công một chi tiết bằng tấm dày 2.0mm, bên họ yêu cầu vật liệu không được nhiễm từ.
Em tìm hiểu thì inox là vật liệu không nhiễm từ ( trừ 1 số trường hợp tùy cách gia công nó bị chuyển pha nên nhiễm ít từ ).
Bác nào có kinh nghiệm đã làm rồi cho em hỏi tấm inox bình thường chỉ cắt laser rồi uốn, sau đó nó sẽ làm việc trong môi trường có từ tính của nam châm liệu nó có bị nhiễm từ không.
E chưa có điều kiện thủ nên mong mọi người chỉ giáo. Ngoài inox ra có vật lieu nào đáp ứng độ cứng không ạ

chau2707

Active Member
Hi các bác,
Em nhận gia công một chi tiết bằng tấm dày 2.0mm, bên họ yêu cầu vật liệu không được nhiễm từ.
Em tìm hiểu thì inox là vật liệu không nhiễm từ ( trừ 1 số trường hợp tùy cách gia công nó bị chuyển pha nên nhiễm ít từ ).
Bác nào có kinh nghiệm đã làm rồi cho em hỏi tấm inox bình thường chỉ cắt laser rồi uốn, sau đó nó sẽ làm việc trong môi trường có từ tính của nam châm liệu nó có bị nhiễm từ không.
E chưa có điều kiện thủ nên mong mọi người chỉ giáo. Ngoài inox ra có vật lieu nào đáp ứng độ cứng không ạ
Bác kiếm cục sus304 nào đó đưa lên phay vài nhác rồi lấy miếng sim 0.01~0.03mm chạm vào mặt phay, sau cùng nâng cục sus304 lên nếu nó dính theo miếng sim thì đã bị nhiễm từ. Tớ làm ở Nhật thấy thường khi có nhiệt + ma sát thì vật sẽ bị nhiễm từ, bên Nhật họ có thiết bị khử.

alpahx

Active Member
SUS304 vẫn nhiễm từ nhé bạn ( dù rất nhẹ ). Cty mình khi hay dùng hợp kim nhôm, hợp kim đồng hoặc Titan.

dovanhoc84

Active Member
Moderator
Hi các bác,
Đã gia công thì ắt sẽ có sinh nhiệt, mà sinh nhiệt thì sẽ có biến tính.

Dưới đây là bảng tham khảo mức độ biến tính của sus304 khi gia công thử nghiệm để kiểm tra thay đổi về tính chất.
Dù không liên quan lắm(cách gia công) nhưng cũng có thể hiểu 1 điều: dù có phay với tốc độ 2mm/p hay 400mm/p thì cũng có 1 lượng nhất đinh biến tính sang martensite. mà đã sang martensite nghĩa là sẽ có sinh từ tính.

U

umy

Hi các bác,
Thử tìm trong mạng thấy có thông tin:
1) https://www.supermagnete.de/magnetismus/entmagnetisierung
(tiếng Đức)

Tạo ra dòng từ bằng cách cho thép chay ngang qua dòng từ bên ngoài, khử từ có thể qua dòng nhiệt , rung động, hoặc chạy ngược lại dòng từ-

2) thực tiển , người ta có bán những thiết cụ nhỏ để khử từ: (Demagnetizer & Magnetizer)
a) loại nhỏ Giá khoãng 3,20 € cho đầu vặn vít
https://www.banggood.com/de/Magneti...campaign=pa-de-all-pc-zouzou&cur_warehouse=CN

b) Thiết bi lớn hơn, Giá khoãng 379 €
https://www.ebay.de/i/252439059761

c) Có rất nhiều, mọi cở mọi giá ... nên tự tìm và lấy tư vấn của cửa hiệu bán .