Tách khuôn cánh quạt?

Author
Em chuyển box này ra ngoài để mọi người cùng góp ý .
+ Về phần tính khối lượng thì bác ME đã viết trong box "mẹo vặt ProE"(vào analysis => model => mass properties ....~_0 là được)
+ Còn vấn đề tách khuôn cánh quạt bác nào dùng ProE3.0 giúp em với(thực ra ProE3 và ProE2 không có gì khác nhau lắm) .Mấy ngày nay em tách khuôn cánh quạt mà vẫn không xong .Lần trước dung ProE2 em tách được nó rồi ,mấy hôm rồi phấn khởi ProE3(21K) + bo tròn biên dạng cánh quạt ,thì không thể tách được .Bác nào cao kiến tách hộ em
Đây là part của em nó http://mihd.net/j4f1mc
thanks

Author
sao chưa có ai trả lời vậy !
theo em việc quan trọng nhất của tách khuôn đó là tạo MPK(mặt phân khuôn) .và em đang mắc ở phần tạo đường silhouettel cho lệnh tạo mặt skirt ,khi tạo đường này em tạo toàn bị lỗi (đường không liên tục hoặc bị chồng chéo) ở chỗ mặt cong hoặc mặt tiếp giáp
Đây là một số hình minh họa lỗi này:

còn đây là part và manufacturing
http://mihd.net/xinw3k
Moi người ý kiến giúp em với

ME

Active Member
Lúc trước tôi đã làm khuôn cho cánh quạt với version 2000i. Nói chung không bị lỗi gì cả. Bây giờ không có thời gian để ngồi lại làm từng bước. Bạn cứ để vài hôm nữa chắc thế nào cũng có người góp ý. Yên tâm đi. Diễn đàn này nhiều người biết ProE lắm.

Author
Vâng mong ý kiến của mọi người ,em nghĩ lỗi này người mới học ít nhất phải gặp nó một hai lần ???

Author
bác nào cho em hỏi :làm thế nào để join các đường line, spline ,silhoutte ... lại với nhau ???

chủ đề này đã nói tại diễn đàn cũ rồi hôm nay thấy bạn post hình nên nhìn thấy khá đẹp nên lại gop ý thêm. Cái cánh quạt của bạn đó là cái cánh dạng lý thuyết vẽ để cho đẹp thôi chứ thực tế thì cái cánh quạt nó không giống như vậy đâu .Bao giờ nõ cũng có gân trong cùng ở phần bầu tròn quạt.

1.muốn vẽ đựoc ta có thể vẽ bầu trong VD 50mm bằng lệnh torori Blend trong phần Advan.. lệnh này các bạn tìm hiểu thêm nhé.
2.tiến hành vẽ cánh
3.chiếu đường project lên bề mặt cánh
4.copy bề mặt cánh đã vẽ để lại sau đó hide
5.dùng đường project cắt bề mặt cánh được hình dáng biên dạng
6.tạo chiều dầy cánh thicness , sau đó tạo nhóm và tiến hành pattern nhóm này quanh trục số lượng 3
7.copy phần bầu kết hợp với cánh đã sao lưu trứoc đó và merge chúng lại với nhau đựoc mặt phân khuôn (parting surface)
8.chuyển qua môi trường khuôn *.MFG và dùng mặt trong phần 7 để tách khuôn .

Lệnh skirt không làm được bởi đường tạo ra không liên tục đứt quãng