Tách khuôn

• Thread starter bi
  • Ngày mở chủ đề
B
Author
Có sư huynh nào biết về phần tách khuôn không ? Tôi đang hoc phần này, hãy giúp tôi với.:37:

chung chung quá. khuôn gì? khuôn ép nhựa thì tui biết ít ít, còn khuôn dập thì chưa kịp học.

V

Vo HuyThanh

Author
Nếu em làm khuôn đúc nhựa hay đúc áp lực thì trong UG có phần mold wizard chuyên về trợ giúp tạo khuôn. Em tìm đọc và thực hành theo các bài tập trong phần help của UG hoặc UG-CAST thì sẽ hiểu.
Còn nếu muốn làm khuôn gỗ hoặc có kinh nghiệm làm khuôn rồi thì sau khi tạo hình 3D rồi thì em chọn hướng tháo khuôn theo chiều Z, sau đó dùng lệnh draft trong phần Analysic ( Analysis ----> . sh
---->Draft) , và click vào nút Show Isocline tại dòng tạo Parting Line (đường phân khuôn) thì UG sẽ tự động tính đường phân khuôn tối ưu cho em. Em có thể tùy chọn là các đọan đường cong rời nhau hay là chọn cho ráp nối toàn bộ các đường này với nhau thành một đường spline bằng cách chọn vào nút Automatic Join. Em bấm vào nút Save Ioclines để save đường cong mới tạo này lại rồi trở về Modelling , dùng các lệnh tạo hình swept v.v.. trong phần tạo surface hay Solid để dựng mặt phân khuôn. Không khó lắm đâu.

Last edited by a moderator:
F

fun_ball_83

Author
@ Huy Thanh: Xin lỗi, em có chút thắc mắc mong anh chị giúp đỡ.
- Đối với industrial part dường như trục z không phải lúc nào cũng là hướng mở khuôn. Điều đầu tiên làm là quan sát& chọn cho mình 1 hướng mở khuôn hợp lý nhất hạn chế undercut. Suy nghĩ của em đúng hay sai.
- Ngoài ra với Moldwizard việc Drafting->Show paring line (isoline) không thể ứng dụng với industrial part các isoline không liên tục càng không thể join lại.

P

phan Huy Le

Author
hướng phân khuôn thì có thể tùy chọn ở bước đầu tiên trong parting của moldwizard, không nhất thiết là hướng trục Z của gốc tọa độ