Tài liệu nối máy CNC vào computer qua switch

• Thread starter khanhkid
  • Ngày mở chủ đề
K

khanhkid

Author
Xin chào tất cả.
Công ty mới mua thêm 2 may CNC phay mới thuộc hệ Mitsubitshi 700 và Fanuc ...nhưng chẳng hiểu thế nào bấm cáp RJ45 để nối vào đó cả.Xài thẻ nhớ thì công ty không đồng ý.Ai có tài liệu hay có phương pháp nào hướng dẫn giúp .Xin chân thành cảm ơn... tai liệu nếu ko phiền thì gưi cho mình : dophikhanh@gmail.com.Sẽ hậu tạ cafe nếu AE nào ở khu vực biên hòa,saigòn.Thanks

H

hvsinh

Author
Ðề: tai lieu noi may CNC vao computer qua switch

Việc thiết lập đường truyền qua mạng LAN ch0 M70 va Fanuc là khá phức tạp, liên quan đến mạng IP và FTP.
Tôi sẽ tìm tài liệu và gửi cho bạn
Tuy nhiên trước tiên bạn nên dùng RS232 để truyền và hiểu cách thức vào/ra dữ liệu cái đã
Việc dùng thẻ nhớ là bắt buộc nếu bạn chạy chương trình dài.
Sếp của bạn sợ tháo thẻ ra vào thì sẽ hỏng đấy mà. Bạn có thể nói sếp cứ dùng nhưng cắm vào rồi niêm phong lại là ok thôi. Việc truyền nhận file sẽ từ PC đến thẻ nhớ sẽ thuận tiện hơn nhiều so với memory

lddung

Chuyên gia cao cấp
Ðề: Tài liệu nối máy CNC vào computer qua switch

Hồi trước em từng làm máy Fanuc Oi , dùng mạng Lan .Nó có bộ nhớ HDD là 256Mb nên thoải mái truyền chương trình vào! kết nối loại này em thấy cũng đơn giản thôi, nó có địa chỉ IP....Cắm dây LAN của các máy CNC và các máy tínhvào Switch...nói chung là không khác gì ta thiết lập 1 mạng LAN giữa máy tính và máy tính.Khi thiết lập mạng Lan xong thì truyền chương trình rất đơn giản và tin cậy.Trên máy tính chỉ cần vào Run , gõ ip máy cnc muốn truyền Enter. Sau đó "kéo - thả" hoặc copy chương trình vào là xong. Muốn gia công thì vào máy CNC gọi chương trình dã truyền vào (do đã truyền xong hoàn toàn vào bộ nhớ của máy CNC nên lúc này không cần máy tính nữa!) . Bình thường với số lượng máy CNC và máy tính lập trình CAM lớn thì người ta dùng 1 hệ thống mạng khiến việc truyền dữ liệu cũng như tự động hóa rất dễ dàng và ổn định.

H

hvsinh

Author

Oài, tìm mãi mới ra được tài liệu nhưng không biết up lên bằng cách nào.
Tôi đành trình bày vắn tắt vậy:
Với các bộ điều khiển CNC dùng mạng LAN để truyền dữ liệu đều dùng 1 nguyên tắc chung: máy CNC được cài đặt FTP client, còn máy tính cần cài đặt 1 phần mềm FTP server. Khi connect được, máy CNC sẽ nhận ổ cứng trên máy tính là 1 thiết bị lưu trữ của nó - bạn chỉ cần copy file lập trình từ ổ cứng trên máy tính vào bộ nhớ của bộ điều khiển.
Việc giải thích FTP bạn có thể tìm được trên Internet. Tôi tìm được 1 trang khá hay nói về FTP:

http://nhipsongso.tuoitre.com.vn/Index.aspx?ArticleID=367695&ChannelID=297

(tham khảo cả các bài có liên quan mà bài báo đề cập nhé)
Bạn tham khảo nhé. Khi đã hiểu FTP, tôi sẽ hướng dẫn cụ thể hơn với Mitsubishi M70 và Fanuc 21iMB

Tôi đã gửi theo email cho bạn cách kết nối với M70. Bạn thử xem sao.

Chúc thành công
Rgs,

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Máy CNC thật ra là một computer bên trong...do đó giao thức nối và truyền dử liệu ..khá đơn giản và so với sự phát triển của computer thì ..nó thua xa. Nối khá dể dàng...các bạn có thể search cách nối từ một số diển đàn như cnczone.

Cùng ý kiến với các bác ở trên bạn ở trên bạn cứ coi máy CNC như một máy tính, dùng cáp truyền nối mạng nối từ máy CNC tới switch, sau đó khai báo địa chỉ trong máy CNC theo địa chỉ IP của công ty bạn. Trên COMPUTER bạn tạo ra một folder chứa chương trình gia công, rồi share folder nó lên mạng bình thường. Khi đó xuống máy CNC bạn mở máy lên vào đặt host cho máy CNC và computer, khi đó bạn có thể copy chương trình từ thư mục share của computer xuống máy CNC. Tôi sẽ tìm va gửi cho bạn phần mềm tạo thư mục trên máy CNC cho bạn, của fanuc.

Last edited by a moderator:

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Việc thiết lập đường truyền qua mạng LAN ch0 M70 va Fanuc là khá phức tạp, liên quan đến mạng IP và FTP.
Tôi sẽ tìm tài liệu và gửi cho bạn. Tuy nhiên trước tiên bạn nên dùng RS232 để truyền và hiểu cách thức vào/ra dữ liệu cái đã. Việc dùng thẻ nhớ là bắt buộc nếu bạn chạy chương trình dài.
Sếp của bạn sợ tháo thẻ ra vào thì sẽ hỏng đấy mà. Bạn có thể nói sếp cứ dùng nhưng cắm vào rồi niêm phong lại là ok thôi. Việc truyền nhận file sẽ từ PC đến thẻ nhớ sẽ thuận tiện hơn nhiều so với memory
Theo em thì mình vẩn có thể chạy DNC - lấy NC data Directly từ máy tính qua mạng LAN̉. Chạy DNC có ưu điểm là dùng bộ nhớ của máy tính - mà bộ nhớ này thì lên đến hàng chục GB.

Hồi trước em từng làm máy Fanuc Oi , dùng mạng Lan .Nó có bộ nhớ HDD là 256Mb nên thoải mái truyền chương trình vào! kết nối loại này em thấy cũng đơn giản thôi, nó có địa chỉ IP....Cắm dây LAN của các máy CNC và các máy tínhvào Switch...nói chung là không khác gì ta thiết lập 1 mạng LAN giữa máy tính và máy tính.Khi thiết lập mạng Lan xong thì truyền chương trình rất đơn giản và tin cậy.Trên máy tính chỉ cần vào Run , gõ ip máy cnc muốn truyền Enter. Sau đó "kéo - thả" hoặc copy chương trình vào là xong. Muốn gia công thì vào máy CNC gọi chương trình dã truyền vào (do đã truyền xong hoàn toàn vào bộ nhớ của máy CNC nên lúc này không cần máy tính nữa!) . Bình thường với số lượng máy CNC và máy tính lập trình CAM lớn thì người ta dùng 1 hệ thống mạng khiến việc truyền dữ liệu cũng như tự động hóa rất dễ dàng và ổn định.
Khi truyền bằng mạng LAN ưu điểm là có thể truyền rất xa, tuy nhiên phải nối đất và chống nhiểu rất kỷ, và tuỳ bộ điều khiển tuy nhiên phải thiết đặt và create một folder trên máy CNC để chia sẻ "share" với máy tính. Bạn có thể tìm hiểu cách thiết đặt chi tiết tại đây: http://www.scribd.com/doc/24688921/Fanuc-Operator-Manual-31i-Eng . Tài liệu này cho Fanuc 31i, tuy nhiên dòng Fanuc cũng không khác nhau nhiều lắm - về cơ bản.

Last edited:

lddung

Chuyên gia cao cấp

Thực tế là mỗi file chương trình dung lượng vài Mb thì máy đã phải mất vài ngày tới cả tuần mới chạy xong..Vì vậy nếu có lên tới vài chục Gb cũng không có ý nghĩa lắm.Mặc khác khi truyền theo DNC tính ổn định bao gồm cả sự ổn định của máy tính cũng như đường truyền trong suốt quá trình gia công, nếu có vấn đề với máy tính ,đường truyền..thì việc gia công bị gián đoạn, nhiều khi xảy ra sự cố. Có lẽ theo xu thế phát triển, truyền theo mạng LAN hay phát triển hơn thế (như kết hợp wifi, wimax..) sẽ thay thế hẳn kiểu truyền DNC "truyền thống".

Last edited:
H

hvsinh

Author

Hi,

thông báo là bạn khanhid đã kết nôi được với M70 rồi. Còn Fanuc OiMD nữa thôi. Với tài liệu ở trên thì chắc cũng sẽ làm được thôi.
@khanhid: bạn chia sẻ kinh nghiệm nhé

Rgs,

P

paiper

Author

Hôm qua cty mình bị hư cái máy tính, gọi IT vào cài lại, cài xong thì máy CNC không thể nhìn thấy được máy tính nữa
Trước đây thì 3 máy CNC có thể mượn một thư mục được Share trên máy tính làm nơi chứa tập tin chương trình cần chạy vì thế khi mở lên thì máy CNC nhìn thấy các Files được để trong máy tính (thông qua mạng Lan). Giờ phải làm được xin các bác chỉ em cách kết nối với ah! máy bên em là Sunly VMC-1060

G

Giáp cnc

Author

A có thể cho e sdt chỉ e cách kết nối dc k.e sẽ gửi phí ạ

G

Giáp cnc

Author

Hi,

thông báo là bạn khanhid đã kết nôi được với M70 rồi. Còn Fanuc OiMD nữa thôi. Với tài liệu ở trên thì chắc cũng sẽ làm được thôi.
@khanhid: bạn chia sẻ kinh nghiệm nhé

Rgs,
Bn có tài liệu funuc kết nối wlan k b