Tại sao lương thấp?

Discussion in 'Tâm sự - Nghề nghiệp' started by Nova, Jul 22, 2013.

1. iPumpkin

iPumpkin <center><b>CAM Programmer</b></center>

Last edited: Aug 6, 2013
    Ðề: Tại sao lương thấp?

Dân mình chủ yếu là làm thuê cho nước ngoài nhiều, nên thôi đừng cạnh khóe nhau lương bổng làm chi :21: mà hãy xem thử lương ở nước ngoài họ trã như thế nào rồi lấy đó làm chuẩn để mà cãi với mấy thằng sếp, hãy lấy anh chàng Singapore bên cạnh ta để mà ganh tị chơi. Các bạn vào trang jobstreet rồi trỏ vào mục Singapore http://www.jobstreet.com.sg/, chịu khó đăng ký cho mình 1 tài khoản rồi xem công việc họ trả lương như thế nào nhé.

Muốn lương cao thì chịu khó nâng tầm mình lên tầm...thế giới, như mình từng nói ngày nay cơ hội ra nước ngoài làm việc, mở mang đầu óc là rất lớn. Bỏ ra chừng 2 năm rèn ngoại ngử, học CAD/CAM sau đó sang nước ngoài làm việc chừng 4-5 để dành 1 tỷ là trong khả năng.

Một cách nửa là làm frelancer, http://www.freelancer.com/welcome_hw5_P/, đăng ký 1 t/k, làm vài bài test, sau đó bid công việc. Ở trang này người ta cần việc gì đấy thì post lên, ai làm được qua mạng thì đăng ký, làm xong lãnh tiền.

2. henrynguyen

henrynguyen New Member

Vơi kinh nghiệm 5 năm trả lương mà chẳng nhận được đồng lương nào, đọc qua mấy trang em thấy ý kiến này là tâm đắc nhất, ngắn gọn mà thực tế, dễ hiểu. Các bạn kỹ sư cứ khắc phục những yếu tố này thì có lẽ chả nơi nào trả lương thấp cho các bạn cả ( so với mặt bằng chung của VN nhé, đừng lôi e ra Nhật hay Mỹ gì đó mà so sánh). Nhưng em chỉ bổ sung một ý nữa là yếu tố ngoại ngữ, rất quan trọng nếu muốn làm lương cao.

3. duy05cia_tm

duy05cia_tm New Member

1. Không phủ nhận VN mình còn yếu, còn kém hơn người ta. Nhưng với đà như hiện tại VN sẽ phát triển và đuổi kịp các nước thôi. Đừng bi quan kiểu: khôn bao giờ bằng người ta hay 100 năm nữa....
    2. Hồi còn học cấp 3 tôi không thích nghe những thầy giáo cứ đi nói xấu lớp mình, nói xấu những người bạn hơi tinh nghịch 1 chút(mặc dù mình rất ngoan, không nằm trong diện đó). Thời học sinh có mấy đâu, rồi chúng cũng trưởng thành, và không chắc những người ngoan ngoãn đã thành đạt hơn họ. Lên ĐH rất ghét những ông thầy vừa giảng bài vừa đi nói xấu đất nước, dân tộc mình. Mặc dù chính họ ăn cơm của nhà nước, học lên bằng tiền của nhà nước.
    3. Không ai đạt được mục đích nâng tầm bản thân của mình bằng cách hạ thấp người khác. Tầm thường.

4. ngochoi

ngochoi <center>Thành viên<c/enter>

Hề hề, cave chân dài ở VN giá cỡ 100-200USD đó bác. Bác đi sang nước ngoài lâu lắm rồi phải không, nước mình phát triển mạnh lắm bác à, hà hà.

5. mrgiang99

mrgiang99 New Member

Last edited: Aug 7, 2013

Chức danh là "kỹ sư" nhưng tuyển công việc lau khô nước đá thì lương sẽ bằng hoặc thua một "cu li" phổ thông chuyên nghiệp
    Kỹ sư hãy chứng tỏ mình lau khô được nhiều nước đá gấp 3 cu li thì lương sẽ gấp 3 cu li + bonus.

Kỹ sư sẽ nói vậy thì làm làm gì!
    Sở trường của culi là sức lao động trực tiếp, kỹ sư nếu không thuộc hạng Lý Đức thì hãy vận dụng sở trường của mình là cái đầu (không làm Lý Thông nhé!)

Vì cái đầu kỹ sư được nhồi nhét nhiều hơn culi, do vậy có thể sẽ có được nhiều ý tưởng, kế hoạch ứng dụng kĩ thuật mới khả thi hơn culi (nếu trong đầu không có cái gì thì chỉ còn là kỹ sư mất sức, thiểu năng trí tuệ!)

Như vậy thay vì làm khô nhước đá bằng cach lau, kĩ sư đề nghị làm khô nước đá bằng cách phun nhiệt!
    Hãy chứng tỏ là phương pháp đó khả thi, hiệu quả, tiết giảm chi phí, mang lại lợi nhuận...
    Lúc đó lương kĩ sư sẽ tăng vèo vèo dù làm bất cứ nơi đâu.

Đến một lúc nào đó kỹ sư sẽ năn nỉ: " thôi, giảm chút lương, bớt chút công việc đi mà...."

Muốn lương cao hãy chứng tỏ đươc sự khác biệt, tôi là tôi!
    Nếu trong suy nghĩ vẫn còn tư tưởng "ai sao ta vậy" thì trong công việc sẽ chỉ được mức lương "ai sao ta vậy" vì ngay khi làm việc đã có định hướng " ai làm sao ta làm vậy" là đạt rồi.

Tớ quen 1 thằng tên là Bill, nó làm nghề gác cổng.
    Bill suốt ngày ngồi trong chuồng cu.
    Bill nhìn thế giới qua cửa sổ chuồng cu và suy nghĩ về công việc của mình, Bill nhận ra rằng rất nhàm chán chỉ có mỗi cảnh vật như mọi này và công việc đóng mở cổng, kiểm soát như moi khi...

Bill chỉ là con CU trong chuồng CU!
    Cho dù cái chuồng có đẹp cỡ nào, chủ có trang trí đẹp đến bao nhiêu, Bill được trang bị những thiết bị an ninh hiện đại tối tân nhất.... thì BILL VẪN LÀ CON CU!

Bill nghĩ nếu mình chỉ ngồi như thế làm việc như máy như thế thì mình sẽ chỉ HƯỞNG MỨC LƯƠNG NHƯ MỘT CON CU.
    Bill tự đánh giá năng lực của Bill là rất lớn, không thể bị coi như CU mãi...
    Bill nhận ra rằng không thể tự nhiên mà người chú ý đến một con CU như mình trong một mớ đầy rẫy những con cu kháctrong công ty.
    Bill phải tự thân vận động , tích cực thay đổi, phải tạo ra khác biệt, phải đột phá... không để người ta coi mình NHƯ CU thì mới có mức lương cao được.
    Bill muốn truy cập cả thế giới, làm được hiều công việc hơn nữa thông qua cái của sổ...
    Nhưng người ta chỉ giao cho Bill mỗi cái cửa sổ.
    Thế là Bill suy nghĩ, cải tiến, thay đổi... cho ra cái của sổ của riêng mình...
    Sau này, Bill thành đại gia với sản phẩm cử sổ do chính mình tạo ra...
    Và Bill đang là chủ cả 1 tập đoàn làm của sổ và các phụ kiện, ứng dụng, sản phẩm ăn theo... cho cửa sổ!
    Bây giờ Bill là tỉ phú USD, kêu "Bill gác cổng" thì có vẻ đê tiện quá.
    Bill đổi tên thành Bill Gate.

Bill nói: "nếu bạn muốn giàu như Bill Gate thì phải đặt mục tiêu là giàu hơn Bill Gate"
    Vì Bill cảm thấy lương của mình không cao do phải làm quá nhiều việc.

nghaiquan likes this.
  6. nghiabkdn

nghiabkdn New Member

Chưa vợ nhưng biết nhận xét của ông anh quá đẳng cấp :))

7. thocokhi89

thocokhi89 New Member

mình không biết là lương của kỹ sư việt nam có thấp thật không nữa.
    căn cứ vào đâu để nói là lương thấp nhỉ?.
    theo mình thì mức lương của kỹ sư nói chung cũng phải phù hợp với mức lương chung của xã hội. nếu đội ngũ kỹ sư, công nhân tạo gia giá trị của cải cho toàn xã hội nhiều hơn bằng việc tăng năng xuất lao động thì mình nghĩ rằng tất cả mọi người trong xã hội sẽ được hưởng mức thu nhập nhiều hơn. nhưng khi đó lương của kỹ sư cũng chỉ nằm ở phân khúc nhất định(không có tích lũy nhiều) trong xã hội mà thôi. có điều phần lớn mọi người sẽ được hưởng lợi từ việc tăng năng xuất lao động.

8. TYA

TYA Well-Known Member

Bộ, cục.... lương có bằng cái xe máy 100cc.
    Thế thì lương ks còn hy vọng gì nữa.
    Chất lượng ks là một chuyện, nhưng bỏ qua chưa nói - coi như anh X là ks chất lượng tốt thì có cơ quan nào cho anh ấy lương bằng luôn Bộ Trưởng ko ạ???

Vậy nên khi xem tin về tham nhũng là mình trách các bác ấy thì ít mà trách cơ chế thì nhiều.
    Nếu lương các bác đó là 300tr một tháng...
    Để các bác nhiệt huyết phục vụ đất nước, nhân dân, nói thẳng làm thẳng ko lo phe cánh...
    Để các ks cũng có hy vọng hơn...
    Để đất nước phát triển (xét với tình hình tham nhũng tham ô khi lương quan lại chỉ 12 14 củ!)
    Để dân có thể nói "mời bác về, lương 300tr mà bác làm ko hết phận sự, về để chúng tôi bầu người khác có tài

Đằng này các bác gánh trọng trách mệt gan mệt óc lương như ks FDI thì bảo sao ko tâm huyết (hiếm lắm) mà tham ô thì nhiều

nghaiquan likes this.
  9. marsduc

marsduc Member

Lương thấp?
    Vấn đề chung của tất cả mọi người chứ không riêng với bất kỳ lĩnh vực hay đẳng cấp nào. Ở đây MD muốn nói về khách quan, không bị tác động bởi thứ tự của 8 chữ "VÀNG": "NHẤT THÂN, NHÌ THẾ, TAM TÀI, TỨ ĐỨC". Và các sự nể nang như: người quen nên làm dùm, vì họ cưu mang mình trong lúc khó khăn.

Đầu tiên: Lương nói nôm na là sự thỏa thuận mua bán giữa người chủ và người làm thuê.
    Nếu bạn thấy chất lượng của bạn cao mà người mua trả giá quá thấp thì bạn hãy ngưng bán và nêu ra những lý do chứng minh chất lượng sản phẩm của bạn.

Thứ nhì: Lương quyết định chất lượng cuộc sống của chính bạn. Nếu bạn muốn sống chất lượng cao thì hãy tạo ra những sản phẩm chất lượng cao.

Thứ ba: Quan niệm xã hội có xu hướng đem thu nhập ra làm thước đo cho sự thành đạt(Vì TIỀN được xem là vật ngang giá chung). Bạn xem báo thấy toàn so sánh thu nhập chứ rất hiếm khi so sánh sự thành đạt bằng các sản phẩm tạo ra.

Tiền không bao giờ là đủ. Nếu bạn làm việc cảm thấy lương quá thấp thì hãy suy nghĩ lại. Bạn không thể làm việc không lương. Nhưng suy nghĩ quá nhiều về lương thì bạn hãy làm việc khác để lkiếm nhiều tiền hơn. Việc bạn làm không đem lại thành công cho bạn về mặt tiền rồi.

HÃY KHỞI ĐẦU CÁC CUỘC TRÒ TRUYỆN BẰNG: "BẠN ĐANG LÀM GÌ?" "BẠN TẠO RA ĐƯỢC GÌ?" "CÔNG VIỆC CÓ THÚ VỊ KHÔNG?" "MÔI TRƯỜNG LÀM VIỆC CÓ THOẢI MÁI KHÔNG?"... VÀ BẤT CỨ CÂU NÀO NHƯNG HÃY BỎ QUA CÂU "LƯƠNG CỦA BẠN BAO NHIÊU?"

10. hai1978

hai1978 Member

Tại người Việt mình thích giản dị không cần nhiều không cần phô trương , lãnh đạo một thời mặc áo nâu đi dép cao su , ăn cơm nắm muối vừng ... Cuộc sống thanh bạch giống chốn nhà chùa . Thế nên người dân nhìn lãnh đạo đạm bạc thế cũng không cần nhiều luơng thấp cũng được mỳ tôm qua ngày cũng OK ở VN mình có từ " giết thời gian"

11. binhbong209

binhbong209 New Member

nhiều khi cũng phải xem lại chất lượng sách ?
    - sách giáo khoa , cải cách , giảm tải ,... thì ngày một nặng , lý thuyết , sách tham khảo thì toàn tái bản , in linh tinh , copy linh tinh .
    - giá các cuốn sách cũng đâu có rẻ , bây giờ đang chuộng mốt sách ngôn tình , tình cảm , động lực sống ,.... chỉ cần đọc và làm theo 1-2 cuốn sách là bá đạo rồi ( sách nào dạy cũng đúng , tôi tạo ra cuộc đời tôi , tôi quyết định cuộc đời tôi , vô vàn tấm gương ,... ) nhưng đi làm , thực tế mới biết đc ( tất nhiên là cũng phải học , tự tìm hiểu , tra cứu sách trong và ngoài nước )

12. doantanviet

doantanviet New Member

Thầy định hướng cho bọn e với :))

13. nguyenvinhcdktkt

nguyenvinhcdktkt New Member

sách viết ra thì rất nhiều, nhưng cùng đọc một cuốn thì mỗi người hiểu và áp dụng một cách theo cá nhân họ. Nên cũng không thể phủ nhận vai trò của sách được. Giống như trong điều trị bệnh cũng vậy, thuốc hợp tùy từng cơ thể mà. Vấn đề ở đây là chúng ta cứ hay bước đi, đi và đi thì chúng ta mới thấy và hiểu hết con đường nào dành cho mình.

14. phuc08c1a

phuc08c1a New Member

Em băng khoăng một điều: Sao người giàu họ phải trả lương cho người khác mà họ cứ GIÀU là GIÀU? Sao kẻ đi làm hàng tháng được nhận lương đều đều mà NGHÈO thì cứ NGHÈO? Em kết luận nếu đi làm VÌ LƯƠNG thì có ăn mày cả đời à? Em cũng để ý mấy người giàu trước kia họ cũng nghèo như chúng ta bây giờ tại họ không quan tâm tới lương mà họ quan tâm tới GIÁ TRỊ và LỢI NHUẬN.
    Em cũng giải thích một điều nữa là chủ ý cá nhân của em: "loại KỸ SƯ đi làm VÌ LƯƠNG như mày tao ra chợ hốt một đống xào xào xài được tao cho làm cu li, không xài được tao quăng ra cửa sổ". Em xin kết luận cứ cống hiến đi rồi cái gì cũng được trả giá bằng tiền, kiến thức, danh dự.... Nên nhớ kiến thức gồm có CỨNG và MỀM nữa nha.

15. alpahx

alpahx Member

Chúc bạn Phuc08c1a sớm được làm chủ :)

16. Tieubu

Tieubu Chuyên gia cao cấp

Tại sao lương thấp?

Mình cũng chẳng hiểu tại sao lại hỏi thế nữa vì làm gì có tiêu chuẩn nào định nghĩa nào nói về lương thấp với lương cao. Bạn nào trả nhời giúp mình lương bao nhiêu là thấp, bao nhiêu là cao không?

17. nebazoc

nebazoc Member

Tại sao lương thấp? ư?
    Tại vì chưa kiếm ra nơi trả lương cao?

Tại ta chưa gặp thời?
    Bạn giỏi mức nào?
    Bạn cống hiến ra sao?

Ôi làm sao có câu trả lời?

18. phivantiep

phivantiep New Member

Theo mình có rất nhiều lý do dẫn đến lương thấp. Tuy nhiên, mục đích chúng ta sống là cảm thấy thoải mái và hạnh phúc. Vì vậy, cuộc sống của chúng ta do chúng ta quyết định. Nếu cảm thấy mức lương không xứng đáng với công sức mình bỏ da thì mình cần phải nói rõ với người ta. Chúng ta nên đấu tranh vì quyền lợi của mình. Chính vì vậy, một số người mình biết sẵn sàng thôi việc để làm ở chỗ khác có ưu đãi hậu hĩnh hơn.

19. DOOSAN CNC

DOOSAN CNC New Member

Lương thấp thì kiếm việc nào khác lương cao hơn thôi.
    =))))). Chúc bạn các bạn lương thấp sẽ tìm được việc lương cao hơn

20. denuiso1

denuiso1 Member

Tại sao lại hỏi :" tại sao lương thấp"???
    Lương của bạn thấp ư?
    Không- mình không nghĩ thế đâu, lương của bạn phản ánh đúng khả năng làm việc của bạn, chứ hoàn toàn không có thấp.
    nếu thấp là thấp so với người khác, những người có kỹ năng tốt hơn bạn.
    muốn cải thiện không khó, nhưng thật chẵng dễ chút nào. đúng không!

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Loading...