Tản mạn: Nguồn gốc tên gọi các dụng cụ, chi tiết thường gặp trong xưởng cơ khí

Author
Trước đây khi mới bắt đầu làm quen với các dụng cụ cơ khí (lúc đó mình còn rất nhỏ), mình thường thắc mắc tại sao có nhiều dụng cụ có những cái tên nghe rất... "không Việt Nam", lớn lên mới biết đó đều là những danh từ mượn từ tiếng Pháp và mình đã từng rất muốn biết danh từ gốc của các từ mượn đó là gì. Không biết các bạn có từng có thắc mắc như mình hay không. Nay mình tản mạn liệt kê ra một số từ mà mình biết, biết đâu giúp ích được cho ai đó.

1. Bu-lông

Danh từ gốc là boulon, còn tiếng Anh là bolt.

2. Ê-cu

Danh từ gốc là écrou, tiếng Anh là nut.

3. Lông-đền

Từ gốc là rondelle, tiếng Anh là washer.

4. Vít

Từ gốc là vis, tiếng Anh là screw.

5. Gu-giông

Từ gốc là goujon, tiếng Anh là stud.

6. Ri-vê

Từ gốc là rivet, tiếng Anh cũng là rivet.

7. Tắc-kê
Từ gốc là ancre, tiếng Anh là anchor.

8. Cờ-lê

Từ gốc là clé, tiếng Anh là wrench.

9. Mỏ-lết

Từ gốc là molette, tiếng Anh là adjustable wrench.

10.
ít hay tuốc-nơ-vít

Từ gốc là tournevis, tiếng Anh là screwdriver.

11. Típ

Từ gốc là tube, tiếng Anh cũng là tube.

12. Ta-rô

Từ gốc là taraud, tiếng Anh là tap.

13. Ê-tô

Từ gốc là étau, tiếng Anh là vise.

Đây là những từ mình biết, mọi người bổ sung thêm nhé.

Nguồn: diendanthietbi.vn

N

nguyennhotu

Ðề: Tản mạn: Nguồn gốc tên gọi các dụng cụ, chi tiết thường gặp trong xưởng cơ khí

Bài viết rất hay và bổ ích :D

Ðề: Tản mạn: Nguồn gốc tên gọi các dụng cụ, chi tiết thường gặp trong xưởng cơ khí

Em thấy mọi người ở ngoài Bắc hay gọi tên những chi tiết sau như thế này:

Đai ốc

Long đen hay vòng đệm

Đinh rút

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Cám ơn các bạn đã cố gằng sưu tập và trình bày, hình ảnh rất đẹp.

Tuy nhiên nếu mà nói về Cơ Khí mà chỉ có bao nhiêu hình ảnh, chi tiết này thì quả là ....sơ sài và thiếu thốn quá. Thằng cháu 10 tuổi của mình (ba nó là dân Cơ Khí nó nói cũng đúng gần hết nửa - nó không biết tiếng Anh) Liệu đây có chứng tỏ được sự nghèo nàn của nền Cơ Khí Việt Nam mình không nhỉ ? :10:. Giống như cách đây 10 năm mình làm Đồ Án chế tạo máy thầy cho làm cái Càng, mới đây thấy 1 bạn học Bách Khoa HCM thì phải (vì cái càng giống giống cái mình làm ) cũng làm cái càng y chang.

Mấy ông thầy BK thích gia công cái càng - hay là Việt Nam mình có tham vọng sẽ là cường quốc gia công Càng Gạt lớn nhất thế giới ? :24:

Cơ khí bây giờ phải có thêm máy nội soi / máy siêu âm / máy đo độ nhám / máy đo quang học / máy CMM / Faro Arm nửa mới ghê.......

Các bạn giới thiệu cái nào mới mới và ...ghê ghớm lên một chút nhé.

D

duynt79

nếu bác đã là dân cơ khí, vậy kiến thức của bác cũng không phải ít, sao bác ko giới thiệu thêm cho a e mở rộng tầm mắt.

alpahx

Active Member

Mình thấy mọi người không cần thiết phải nói chuyện với nhau như thế! Với những chi tiết này mọi người có thể tra từ nhiều nguồn khác nhau và theo mình nên để mọi người tự tra cứu lấy! (để cho nhớ ấy mà)