tạo chữ trong cad

Author
chào cả nhà! em muốn tạo 1 chữ <vd chữ A > có kích thước chiều cao là 3, rộng là 3 và nét chữ là 0.6
nhưng em tìm hiểu mãi mà ko biết làm sao
mong các pro ai biết chỉ dùm, thank!

Ðề: tạo chữ trong cad

Bạn dùng lệnh "mtext" hay gõ tắt "t" rồi chọn vùng để điền chữ. Sau đó sẽ có cái bảng định dạng chữ,bạn tha thồ chĩnh sữa chữ,chúc thành công

Author

vấn đề ở chỗ là làm thế nào mà bề rộng kí tự chính xác là 3 ấy ạ, khi chỉnh chữ e chỉ thấy chỉnh chiều cao, còn bề rộng kí tự thì chỉnh theo %, nhưng lại không thể chỉnh được chính xác ạ
sâu xa là em muốn tạo 1 biên dạng chữ để cắt dây, em đã thử dùng lệnh txtexp để tạo biên dạng rồi dùng al để scale 1 chiều, nhưng khó qá, ko scale chính xác lên chiều rộng là 3 được!
mong các pro giúp đỡ! thank!

Bạn chọn font chữ có 1 nét rồi explode thành pline, tự offset ra là được

Author

vấn đề của em là chiều rộng chữ a à, ko làm sao cho nó chuẩn 3mm được ạ

Author

em đã thử trong cam9.1, có phần sét chiều cao 3, chiều rộng 3 ***, nhưng khi xuất sang cad thì lại bị chuyển hết về font dạng text, khi thay đổi font thì lại mất đi kích cỡ chữ đã đặt bên cam :((
mọi người giúp e vs ạ!

Trong bảng định dạng chữ, nó có để chế độ chỉnh bề rộng "Width factor", bạn thử mò thử xem

Author

width factor thì scale theo % bề rộng nhưng lại không thể đạt được chính xác kích thước rộng 3mm theo ý mình:(

Bạn muốn chính xác thì phải làm thủ công. Vd như bề rộng chữ là 3mm, thì trước đó bạn kẻ sẳn đường line 3mm,rồi bạn "Mtext" ngay trên đường line,xong bạn chỉnh định dạng chữ theo "width factor" tăng dần sao cho trùng với đường line. Cách này tuy ko chính xác lắm nhưng nó gần đúng tương đối 3mm.

Vấn đề của bác được giải quyết rất đơn giản trong Pro. Nếu Bác không làm được thì Pm em làm giúp cho.
DT:

Last edited: