Tạo chữ cong trong AutoCad

Author
Nếu dùng Mtext để viết chữ trong cad thì chỉ có thể chỉnh sửa nghiêng bao nhiêu độ mà thôi.

Vậy phải làm sao để viết 1 câu chữ nghiêng theo hình vòng cung chẳng hạn trong cad.

Nhờ các anh chỉ giúp

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Để tạo chữ đi theo cung tròn trong AutoCAD, trước tiên bạn cần cài đặt công cụ Express Tools (có trong đĩa cài AutoCAD). Sau khi cài xong công cụ này, bạn sẽ thấy trên Menu xuất hiện trình đơn Express:

Sau khi đã có công cụ này, bạn vẽ một cung tròn (không phải đường tròn) mà bạn định viết chữ lên cung đó, click Express, Text, Arc-Aligned Text rồi chọn cung tròn vừa vẽ:

Bạn sẽ thấy xuất hiện hộp thoại cho phép bạn gõ nội dung, chọn kiểu dóng, cỡ chữ, font chữ... (đủ các kiểu định dạng). Sau khi gõ nội dung và chọn cỡ chữ, định dạng phù hợp, bạn sẽ có kết quả ví dụ như sau:

Một số lưu ý:
1. Do công cụ này chưa thực sự hoàn thiện, bạn sẽ thấy khoảng cách các chữ không đều nhau.
2. Các chữ cái không hề bị biến dạng, chúng đơn thuần chỉ được sắp xếp trên đường cong.
3. Chỉ viết được chữ trên các cung tròn, không viết được trên các đường cong bất kỳ.
Vì vậy, nếu định làm chữ cỡ lớn trên cung nhỏ hoặc cung cong bất kỳ thì nên dùng phần mềm khác.

Ðề: Tạo chữ cong trong AutoCad

Chú DLC chỉ cho cháu hỏi là trong lệnh vẽ chữ quanh cung tròn ARCTEXT thì xuất hiện bảng :

cháu thấy không thấy có phần để chèn các kí tự đặc biệt như anpha,bêta... vào hộp thoại.
vậy giờ cháu muốn vẽ chữ quanh cung tròn như hình dưới

Thì trong lệnh đó có phần nào hỗ trợ để viết chữ có các kí tự đặc biệt không ạ???
Như hình trên cháu vẽ thì không dùng được hết lệnh đó để vẽ mà phải dùng thêm mấy mẹo khác mới vẽ được ạ.
Cháu xin cám ơn !

E

englsolid

bạn vào chọn font chữ symbol là được mà. ở trong font chữ đó có các ký hiệu mà bạn cần

Last edited by a moderator:

Đúng rồi cám ơn Anh.Tự nhiên em gà quá.Trong lệnh Arctext không có phần @ chọn kí tự đặc biệt như trong lệnh ghi kich thước nên em quên mất không chọn lại font.Trong font symbol a= anfa ,b = bêta.:25:

P

papenth

mấy bác ơi chỉ rõ dùm em cách cài đặt trình đơn express đi.em xin cảm ơn !!!

E

englsolid

mấy bác ơi chỉ rõ dùm em cách cài đặt trình đơn express đi.em xin cảm ơn !!!
em có bộ cài autocad rùi đúng k. giờ e lại install lại (giống như lúc cài autocad đó), chọn phần 4 thì phải (không nhớ lắm, nó ở phần cuối cùng của mục install đó) ở đó có phần cài express tool, e cài phần đó là được

P

papenth

em có bộ cài autocad rùi đúng k. giờ e lại install lại (giống như lúc cài autocad đó), chọn phần 4 thì phải (không nhớ lắm, nó ở phần cuối cùng của mục install đó) ở đó có phần cài express tool, e cài phần đó là được
ok được rồi bác ạ.cảm ơn bác nhiều.mục thứ 5 dòng thứ nhất bác àh.nó dễ thấy thôi.
cảm ơn những người đi trước đã cho bọn em nhờ cậy,nuôi dưỡng

T

thanh2112

Em đang cần 2 chữ CANH DẦN và NHÂM THÌN kiểu chữ tròn như chữ CUNG CHÚC TÂN XUÂN ở dưới. Các anh giúp em nha! Em xin cảm ơn trước.
D/c: trungthanh2112@yahoo.com.vn

Em đang cần 2 chữ CANH DẦN và NHÂM THÌN kiểu chữ tròn như chữ CUNG CHÚC TÂN XUÂN ở dưới. Các anh giúp em nha! Em xin cảm ơn trước.
D/c: trungthanh2112@yahoo.com.vn

Dạng này thư pháp , theo mình là có thể phải vẽ bằng tay quá. Vẽ trên giấy trước , khi nào ưng ý thì scan và lấy curve bằng tay lại.

O

ongnghique

trong autocad architecture 2012 không làm được như thế,không biết có ai dùng phần mềm này ko chỉ cho mình với nhé!