Tạo Forming tool mẫu

Author
Tôi xin mạn phép đưa ra hướng dẫn tạo forming tool mẫu để thuận tiện cho việc tạo các forming trên vật liệu tấm với SW:
1. Vẽ một part với hình dáng của hình cần forming sau đó lưu vào thư mục forming tool: C:program File/Solidworks/data/design library/forming tools/...
- Trong đó part đó chúng ta phải tạo một sketch và đặt tên cho sketch đó là Orientation sketch. Sketch này là đường bao của part đó và mặt phẳng của sketch này là mặt chuẩn để forming.
Ví dụ: Tôi sẽ tạo part này:

Trong đó cần lưu ý Orientation sketch:

2. Bây giờ ta đã có 1 forming tool để dùng cho việc forming các chi tiết tấm của mình.
Ví dụ: Tôi dùng forming tool ở trên để forming một chi tiết tấm ta được hình như sau:

Author
@ MasterKey: Làm ơn nói rõ hơn về lệnh forming tool được ko? Thanks
cadcam thân mếm đối với lệnh forming ta thực hiện như sau:
1. Mở chi tiết dạng tấm cần forming.

2. Chọn công cụ forming tool/ và lựa chọn các mặt face stop và face move:

3. Tiếp theo bạn bấm vào design labrary và chọn mục forming tool rồi chọn một công cụ cần forming đã tạo sẵn từ trước (cách tạo xem như mục hướng dẫn ở trên):

4. Bấn vào giữ chuột trái kéo công cụ forming vừa chọn đặt ra mặt mặt cần forming trên chi tiết rồi thả chuột:

5. Cân chỉnh cho forming vào đúng vị trí rồi bấm finish để hoàn thành công việc:

@cadcam: bạn để ý mầu của bề mặt những forming mẫu. nếu mầu vàng là dập vuốt, còn mầu đỏ là dập thủng. kết hợp bôi màu vào các bề mặt thì dập được những chi tiết vừa dập vuốt vừa cắt đứt.

F

FEPV

Tạo hình bao phôi dập vuốt trong Solidword/Proe

Các anh chỉ giúp cách tạo hình bao cho phôi dập vuốt với!!!

Ðề: Tạo Forming tool mẫu

cho mình hỏi: tại sao công cụ forming tool dùng cho chày đực bạn lại chọn vào phôi.
stopping face là mặt dừng lại của chày
Faces to remove là mặt tạo hình cơ
vì thế không nên chọn cho phôi
tiện thể cho mình hỏi làm cách nào điều chỉnh cho chi tiết không bị xuyên thủng ( như hình trên ) mình làm nó cứ bị thủng nếu chày dài quá 0.5.