Tạo khối đặc

Author
Em vẽ khối 3D trong Auto Cad nhưng nhiều bảo đó không phải là khối đặc.

Vậy tạo khối đặc bằng cách nào. Nhờ các anh chỉ giúp

QuyenQCM

Active Member
Câu hỏi không rõ ràng không hiểu câu hỏi,đã là solid thì tất nhiên là phải đặc rồi mọi người bảo thì bảo lại họ xem lại đi

Đúng như Quyen nói, bạn viết văn lủng củng và tối nghĩa quá. Không hiểu em muốn diễn đạt ra sao nữa. Nhưng tạm suy ra như sau:
1. Em vẽ xong, nhìn thì thấy là 3D, nhưng thực ra là hình chiếu trục đo -->> khung dây, do em vẽ là khung dây từ đầu.
2. Em vẽ là solid, nhưng có thể chưa Render nó lên ( nhìn thấy khối đặc ) mà vẫn thấy bình thường là khung dây --> mấy chú lu xu bu quanh em ngó đại, rồi phán ẩu vậy thôi ! ;D
3. Pótay ! :D
Muốn vẽ khối đặc trong CAD, tức là vẽ solid 3D thì em mua cuốn hướng dẫn vẽ AutoCAD 3D của TS Nguyễn Hữu Lộc là biết liền hà ! ;)
Chúc em tìm ra lời giải solid - non solid

Author
Đúng là em vẽ các solid nhưng chưa tô bóng.

Vì nghe nói thế nên không biết thế nào.

Cảm ơn các anh

trước đây vẽ được hình chữ nhật sau đó tiến hành Extrude hình chữ nhật đó thì ta được 06 mặt của hình hộp sau khi render được tô bóng cũng chưa biết đựoc đó co phải là solid( vật thể đặc) hay chỉ là surface .Để cho chắc chắn có thể làm tạo miền trước region sau đó mới extrude cái miền này thì chắc chắn sẽ được vật thể đặc

Tạo miền theo tôi như là tính đựoc diện tích khối hình đó . sau đó lệnh Extrude là lấy cái diện tích đó nhân với chiều cao .Không tạo miền thì như bạn lấy chu vi nhân với chiều cao khối hình thôi . Diễn giải vậy

Để kiểm tra là solid bạn có thể vao Tools>inquiry>region/mass ..... sau đó chọn khối hình nếu nó thông báo là có thể tich (volume) khác không thì đó là solid nếu không thì đó là surface

Author
Anh có thể giải thích thêm cho em biết tạo miền trước Region như anh trình bày là sao không ?

Em vẽ, tô bóng và sau đó thì làm như anh hướng dẫn, thể tích mà giá trị khác không.