Tạo mô men xoắn lớn trên trục chính máy CNC?! Mong các bác giúp đỡ.

• Thread starter khongvinhlinh
  • Ngày mở chủ đề
K

khongvinhlinh

Author

...
Lần làm bài tập lớn môn FMS cà CIM emtình cờ tìm được cái mô hình này.
Em cũng chưa hiểu rõ lắm, mong các bác chỉ giúp có phải ngoài tăng độ cứng vững cho trục máy nó còn làm tăng mô men xoắn không?
...
Bài toán của em lần này là tạo ra một mô men xoắn lớn trên trục máy công tác, mà mô men xoắn trên động cơ của em chỉ bằng 1/4 yêu cầu đó thôi.
Vì em dùng step motor nên em thấy khuyến cáo chỉ nên dùng bộ truyền đai, hoặc bộ truyền bánh răng côn này để đảm bảo giảm sai số góc quay.
Bộ truyền đai thì công kềnh quá. Không ổn lắm.
...
Mô hình máy của em như sau:

Ở dưới em dùng bộ truyền đai răng là ok về mô men xoắn rồi. Nhưng ở trên nếu nắp trực tiếp thì em không thể kiếm đâu ra con step motor có mô men xoắn giữ là 30Nm. Nên mới phải chế thêm 1 bộ thay đổi tí số truyền để tăng cái mô men lên trục công tác.
Rất mong được sự tư vấn của các thầy, các bạn!
Em xin chân thành cảm ơn!

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Không nhìn được sơ đồ máy của bạn ra sao (chắc do file ảnh quá nặng không hiển thị được) Nhưng cái mô men xoắn giữ bạn cần 30N.m sao mà lớn thế?
Chỗ mình bu lông M8 mà mômen siết có khoảng 10N.m, M12 mới cần đến khoảng 30~45N.m, step motor nào mà có nổi momen giữ lớn như thế.
Step motor momen giữ chỉ lớn hơn 1N.m một tẹo thôi.

K

khongvinhlinh

Author
Không nhìn được sơ đồ máy của bạn ra sao (chắc do file ảnh quá nặng không hiển thị được) Nhưng cái mô men xoắn giữ bạn cần 30N.m sao mà lớn thế?
Chỗ mình bu lông M8 mà mômen siết có khoảng 10N.m, M12 mới cần đến khoảng 30~45N.m, step motor nào mà có nổi momen giữ lớn như thế.
Step motor momen giữ chỉ lớn hơn 1N.m một tẹo thôi.
...
Cái này chắc nhầm lẫn rồi bác ạ! Em tìm được con có Holding torque lên đến 24Nm cơ. Nhưng chẳng thấm gì khi gia công trên máy công nghiệp cả. Cái vấn đề trên em đang định theo hướng chế thêm 1 bộ trục vít bánh vít lắp vào trước động cơ, sau trục chính roài.
Thanks bác!

trục chính trên máy CNC trung tâm có 2 loại tốc độ cao thì dùng motor loại build in, motor nằm trong lõi spindle luôn.

loại công suất lớn thì dùng ac servo motor có thể nối trực tiếp hoặc qua đai răng

công suất motor tối thiểu là 10kw

b/r

P

PhuongNgoc

Author

...
Lần làm bài tập lớn môn FMS cà CIM emtình cờ tìm được cái mô hình này.
Em cũng chưa hiểu rõ lắm, mong các bác chỉ giúp có phải ngoài tăng độ cứng vững cho trục máy nó còn làm tăng mô men xoắn không?
...
Bài toán của em lần này là tạo ra một mô men xoắn lớn trên trục máy công tác, mà mô men xoắn trên động cơ của em chỉ bằng 1/4 yêu cầu đó thôi.
Vì em dùng step motor nên em thấy khuyến cáo chỉ nên dùng bộ truyền đai, hoặc bộ truyền bánh răng côn này để đảm bảo giảm sai số góc quay.
Bộ truyền đai thì công kềnh quá. Không ổn lắm.
...
Mô hình máy của em như sau:

Ở dưới em dùng bộ truyền đai răng là ok về mô men xoắn rồi. Nhưng ở trên nếu nắp trực tiếp thì em không thể kiếm đâu ra con step motor có mô men xoắn giữ là 30Nm. Nên mới phải chế thêm 1 bộ thay đổi tí số truyền để tăng cái mô men lên trục công tác.
Rất mong được sự tư vấn của các thầy, các bạn!
Em xin chân thành cảm ơn!

Chào bạn.
Với hầu hết các máy CNC trên thế giới.
Với trung tâm gia công phay CNC đa số trục chính là dùng truyền đai răng, nối trực tiếp động cơ servo với trục chính, cả dùng hộp số để chuyển đổi tốc độ và momen xoắn ( giá thành hợp lý) dễ trong vấn đề điều khiển. Trường hợp tích hợp động cơ trong trục chính thì giá thành cao, do tích hợp hệ thống xylanh tháo và kẹp dụng cụ trong trục chính, vấn đề kết nối giữa nhà sản xuất và nhà sản xuất bộ điều khiển là phức tạp ( VD: với nhà sản xuất trục chính Spindex chưa được bộ điều khiển Fanuc đồng ý tích hợp)... và nhiều vấn đề khác nữa.
Với trung tâm tiện CNC thì đa số trục chính chính của máy là dùng đai răng bản lớn. Vì với máy tiện phôi được kẹp trên trục chính.Với máy tiện tục chính nghiêng về momex xoắn hơn là tốc độ.
Tặng bạn một hình ảnh máy chưa có vỏ bọc tham khảo nhé

Last edited by a moderator: