Tạo portable Pro/E WF 4.0

Author
Bác nào biết cách tạo portable Pro/E WF 4.0 không? Chỉ giùm em với. Cám ơn các Bác nhiều.

Ðề: Tạo portable Pro/E WF 4.0

Bác nào biết cách tạo portable Pro/E WF 4.0 không? Chỉ giùm em với. Cám ơn các Bác nhiều.
Ý tưởng này khá hay mà mình cũng muốn làm lâu rồi. Riêng mình thường sử dụng cách cài đặt vào ổ D (Partition D:) tức là khác với ổ có cài Windows. Nếu có phải cài lại Win hay ghost lại đi nữa thì cũng không cần cài lại ProE, chỉ việc setup tạo shortcut và dùng, quá trình này chưa đến 1 phút. Thậm chí có thể chạy trực tiếp không cần setup lại. Khì bạn muốn dùng trên máy khác chỉ việc copy thư mục proeWildfire x.0 vào máy mới setup lại (cái này băt buộc phải setup để cập nhật ID của card mạng mới)
Hoặc bạn có thể rút gọn bản cài đặt, lược bỏ những phần không cần thiết (ngôn ngữ, help,...) ví dụ bản V4.0 5CD với tổng 3 Gb mình rút gọn còn 1 Gb mà vẫn có thể vẽ, tách khuôn, gia công bình thường. Nếu đầy đủ các modul dung lượng khoảng 2Gb.

Author

em thấy tạo portable thì hay hơn. không tạo rác hệ thống khi chạy, dung lượng nhỏ, không làm chậm máy. em đã dùng thinstall để làm nhưng làm không được. không biết bác nào làm được bằng thinstall hay các phần mềm khác thì chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người cùng học hỏi.

em thấy tạo portable thì hay hơn. không tạo rác hệ thống khi chạy, dung lượng nhỏ, không làm chậm máy. em đã dùng thinstall để làm nhưng làm không được. không biết bác nào làm được bằng thinstall hay các phần mềm khác thì chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người cùng học hỏi.
Có lẽ bạn chưa hiểu ý của mình.
Vế đầu tiên của câu trả lời đã thoả mãn yêu cầu của bạn mà không cần dùng tới phần mềm tạo portable. Nếu cùng 1 máy (ghost lại win) thì không cần cài đặt lại vì vẫn giữ ID của card mạng. Copy qua máy khác : đổi ID của card mạng và chạy setup (X:\...\bin\ptcsetup.bat) chỉ tốn 1 phút thôi bạn. Mình nghĩ còn hay hơn là dùng thinstal hay phần mềm nào khác đó chứ.
Vế thứ 2 chỉ dùng để giảm dung lượng bản cài đặt (bỏ những phần không dùng tới).

Có thể cài ra ổ D hay ổ cứng nào khác ổ C và đặt tên thư mục rõ ràng Programes/PTC trên ổ đó, Copy thư mục này sang máy khác và thay đổi "HOST ID" trong Setup là có thể dùng bình thường.

Ý của bạn ấy là muốn tạo ra 1 bản Pro/E có thể chép lên USB để cắm vào bất kì máy tính nào cũng có thể chạy được mà không cần phải cài đặt. Mình chưa thử làm việc này nhưng cho rằng sẽ khó khăn vì đi kèm với Pro/E là 1 file license có chứa Mac address của máy tính. Cho nên khi cắm USB vào 1 máy tính mới thì ít nhất bạn cũng phải sửa file license sau đó cho Pro/E đọc lại file này 1 lần (thực ra việc này vẫn nhanh hơn cài luôn cả gói phần mềm). Tuy nhiên ta nên cân nhắc kỹ xem có nên làm như vậy hay không

- Thứ nhất, Pro/E là 1 phần mềm thiết kế chuyên nghiệp, nghĩa là không phải máy tính nào cũng có thể chạy được nó, ý mình không nói đến cấu hình mà nói đến chức năng nhiệm vụ của máy tính trong công ty. Còn nếu chỉ cần coi mà không cần chỉnh sửa thì bạn có thể dùng những phần mềm Viewer, thường là rất đa năng có thể coi tất cả mọi định dạng không riêng gì Pro/E

- Thứ hai, với những phần mềm đồ sộ như Pro/E thì mình nghĩ chạy portable sẽ không ổn định có thể làm chúng ta bực mình. Rõ ràng là lợi không bù được hại

- Thứ ba, không phải chạy portbale là không sinh ra rác trong hệ thống. Tất cả những phần mềm (nhất là phần mềm lớn) khi chạy đều cần những tập tin hỗ trợ và chúng sẽ được tạo ra hoặc giải nén vào 1 thư mục nào đó trong Windows (thường là Temp). Đây là lí do tại sao thời gian khởi động phần mềm Portable thường lâu hơn phần mềm cài sẵn trên máy. Những thứ rác này có thể chúng ta không thấy nhưng vẫn âm thầm gây hại đến hệ thống

Cho nên theo ý tớ, tốt nhất là cài Pro/E trên 1 máy nào đó chuyên phục vụ cho công việc. Kiếm 1 phần mềm viewer nào đó chạy portable trên USB để đi gặp khách hàng là Ok nhất

phần cài đặt tạo thư mục riêng này có nhiều bạn đã làm rồi. nếu không có Card mạng thì cài card mạng ảo, sau đó sửa Licience là được bạn à. Copy USB sang máy mới vẫn chạy vô tư không có chuyện gì xảy ra đâu.

Author

Anh Khương hiểu đúng ý em đó. Nhưng em thấy portable chỉ chạy chậm lúc khởi động thôi chứ khi chương trình chạy rồi thì vẫn ổn định. Em có bản portable Solidworks 2007 chạy nhanh hơn rất nhiều so với khi cài đặt trực tiếp vào máy. Em thấy portable là giải pháp hợp lý cho máy cấu hình thấp nhưng phải chạy những chương trình nặng như Pro/E.

S

stomper

Các bạn hãy thử và cho ý kiến về những Portable của trang Portableapps.com (những Portable này được tạo bởi phần mềm NSIS Portable hoặc Portableapps.com Launcher) và tham khảo thử bài viết Làm Portable với NSIS.

Mời các bạn đóng góp thêm nhiều kinh nghiệm sử dụng cũng như phần mềm tạo Portable khác nữa!>:D<

Chúc các bạn vui vẻ, mạnh khỏe và thành công trong cuộc sống!
:)