Taro trên máy phay nằm ngang được không ạ?

• Thread starter khongvinhlinh
  • Ngày mở chủ đề
K

khongvinhlinh

Author
Xin các bác cho em hỏi: có thể taro trên máy phay nằm ngang được không ạ?
Các lỗ em cần taro là M14,M16,M18,M20
Mong các bác giúp đỡ!
Em xin chân thành cảm ơn!

Chào bạn !
Việc taro trên máy phay ngang là hoàn toàn có thể nếu bạn có ổ cặp dao có đầu tự lựa, tuy nhiên khi taro lực cắt sẽ không cân bằng hay gãy dao.

K

khongvinhlinh

Author
Chào bạn !
Việc taro trên máy phay ngang là hoàn toàn có thể nếu bạn có ổ cặp dao có đầu tự lựa, tuy nhiên khi taro lực cắt sẽ không cân bằng hay gãy dao.
Em xin cảm ơn ạ!
Em đang có ý tưởng thiết kế đồ gá điều khiển số có khả năng định vị chính xác vị trí các điểm trên quả cầu với sai số tính toán về góc định vị khoảng 3". Em muốn khoan, phay và taro luôn trên máy ngay ngang vạn năng sẵn có của mình. Khoan và phay thì quy trình công nghệ cũng tham khảo được trong giáo trình nhiều, nhưng taro trên máy phay ngang quả là cũng khó khăn lắm ạ. Thực tế là sinh viên, bọn em cũng không được tiếp xúc nhiều với quá trình sản xuất, toàn qua sách vở thôi, lần này làm máy thật nên thấy thật vất vả!

Nếu bạn làm trên máy phay vạn năng mới thì còn được. Nếu là máy cũ thì hơi khó. Vì mình còn phải xét đến độ cứng vững của thiết bị, bàn máy... trục mang dao mà đảo thì khó thực hiện việc ta rô lắm

L

luutung

Author
Ðề: Taro trên máy phay nằm ngang được không ạ?

Thiệt là hay! Đệ đang mắc chỗ này, hehe của đệ thiết kế trong điều kiện lí tưởng chắc không sao???

Để ta rô máy cần chú ý:

1. Máy phải dễ đảo chiều trục chính để lấy ta rô ra khỏi vật (trừ kiểu ta rô xong thì thả ta rô ra khỏi đầu cặp và lấy ta rô ra khỏi vật ở mặt sau của lỗ ren hoặc ta rô chuôi cong để ta rô đai ốc).
2. Hãm trục chính phải tốt, nếu có hãm tự động hay đảo chiều tự động nhờ đặt cữ càng tốt, nhất là đối với lỗ ren không thông (tịt).
3. Khi cắt ren, ta rô và vật vặn vào nhau, cứ một vòng quay của ta rô chúng tiến vào nhau một bước ren. Như vậy kết cấu của máy phải cho phép có chuyển động này theo 1 trong 2 kiểu sau:
a. Có xích truyền động cơ khí bảo đảm trục chính quay 1 vòng thì vật hoặc đầu trục chính tiến một bước ren (như khi tiện ren).
b. Vật hoặc đầu trục chính được thả tự do theo phương dọc trục, trong quá trình cắt gọt chúng tự phối hợp chuyển động (đầu máy khoan có khả năng này).

Trên máy phay vạn năng:
  • Việc đảo chiều trục chính không tiện. Nói chung phải gạt tay gạt đảo chiều khi đã ngắt hộp số ra khỏi động cơ trục chính.
  • Không có cơ cấu hãm trục chính. Muốn dừng phải để trục chính chạy hết đà.
  • Không có xích truyền động nối trục chính với bàn máy phay. Đầu trục chính nói chung theo kiểu không có chuyển động tự do như đầu máy khoan.

Bởi vậy dùng máy phay vạn năng nhất là máy phay ngang để ta rô là không thích hợp.
Nếu buộc phải dùng máy phay để ta rô thì nên chế tạo đầu cặp ta rô hoặc đồ gá kẹp vật có khả năng tùy động hướng trục và hướng kính.

M

MrchinaCDN

Author

chào các bạn!
Các ban noi nghe sao mà phức tạp quá.Mình nghĩ taro cũng đơn giản thôi không có gi phức tạp lăm đâu.Các bạn sử dụng chu trình G84 để taro nhưng mà sau mỗi lần cắt phải đảo chiều trục chính.Mỗi lần cắt tùy thuộc vào vật liệu của các bạn đang gia công.Taro cho đến khi đúng chiều sâu ren là được.Mỗi lần cắt 1mm chẳng hạn, rồi sau đó đảo chiều rồi cho xuống dao cắt tiếp.Nhưng mà tốc độ S và F có quan hệ với bước ren nhe các bạn.

Nghe bác tả qua em cứ đoán đại là bác đang sản xuất quả cầu của dàn mái không gian! :)) Vì trước đây bên em có SX cho trường DHXD khá nhiều! Khâu taro mà làm trên phay vạn năng là không năng xuất và rất dễ gãy mũi taro. Công việc này nếu không có máy taro chuyên dụng thì làm đồ gá trên máy khoan đứng K125 là chuẩn nhất, 1 ca có thể vừa khoan vừa Taro đến vài trăm quả. Đạt được yêu cầu tọa độ để lắp ráp, và hay nhất là không thể gãy mũi taro! :)

Nghe bác tả qua em cứ đoán đại là bác đang sản xuất quả cầu của dàn mái không gian! :)) Vì trước đây bên em có SX cho trường DHXD khá nhiều! Khâu taro mà làm trên phay vạn năng là không năng xuất và rất dễ gãy mũi taro. Công việc này nếu không có máy taro chuyên dụng thì làm đồ gá trên máy khoan đứng K125 là chuẩn nhất, 1 ca có thể vừa khoan vừa Taro đến vài trăm quả. Đạt được yêu cầu tọa độ để lắp ráp, và hay nhất là không thể gãy mũi taro! :)
Nếu có nhu cầu phay nữa (phay - khoan - taro) thì dùng máy phay ngón đi các bạn.

làm quái gì có máy phay ngón nhỉ
nếu muốn chuyên dụng thì mua cái máy taro bằng khí nén ấy ok lắm nhưng lỗ taro hơi nhỏ