Tất cả các câu hỏi về THÀNH PHẦN & CƠ TÍNH THÉP vui lòng post tại đây !!!

• Thread starter HDvictory
  • Ngày mở chủ đề
K

kienni55

Author
Ðề: Tất cả các câu hỏi về THÀNH PHẦN & CƠ TÍNH THÉP vui lòng post tại đây !!!

Các anh cho em hỏi là tra ứng suất,ứng suất cắt,ứng suất xoắn,ứng suất uốn của thép ở đâu ạ?Như thép 35XM,40X,CT3...chẳng hạn.
Em có điều thắc mắc là theo như câu trả lời của thầy Đinh bá Trụ(trả lời trên diễn đàn) thì tìm ứng suất cho phép thì lấy xichma bền chia cho hệ số an toàn.Nhưng mà theo như sách thiết kế hệ truyền động cơ khí tập 1 của Trịnh Chất-Lê Văn Uyển thì lúc là (0,2-0,3)xichma bền;lúc thì 0,8xichma chảy.Còn nữa là nếu là xichmaben chia cho hệ số an toàn hoặc nhân với 0,2 thì tại sao em tra trong sách trên thì ứng suất cho phép của thép hợp kim có xichma bền > 1200 chỉ là 50-70 MPa ạ?Tại trình kém,lười học nên ko biết tại sao ạ.hi.
Nếu post sai mục thì Mod chuyển giùm ạ,em xin cảm ơn.

D

dung315

Author

anh chị tra giúp em thành phần cơ tính, giới hạn bền, độ cứng, chế độ nhiệt luyện của GX15-32 hộ cái ạ, em đang cần gấp
Thanks nhiều

K

Knhan111

Author

CÁC BÁC cho em hỏi thép Rail 37KG thành phần cơ tính như thế nào
và sao trong AWS hay ASME không thấy ...
giúp em với các bác

L

lehan111

Author
Re: Ðề: Tất cả các câu hỏi về THÀNH PHẦN & CƠ TÍNH THÉP vui lòng post tại đây !!!

mọi người cho mình hỏi thành phần của thép 2083. cơ tính của nó. thanks alot.

@lehan111 : thép 2083 là thép gì nhỉ? Thép chế tạo khuôn nhựa 2083 chứ nhỉ ?

-Thép chế tạo khuôn nhựa 2083

Thành phần hóa học : C 0,42% , Cr 13,0%
Tiêu chuẩn: SUS420J2
Đặc điểm: loại thép này có khả năng chống gỉ cao, đánh bóng tốt, độ cứng: 56 HRC
Ứng dụng: dùng làm khuôn nhựa có độ bóng cao, khuôn cho các thiết bị điện tử, y tế, khuôn thổi nhựa PVC, PET, v.v

Và thành phần cơ tính của SUS420J2 thì tham khảo ở đây :

http://www.baemyungmetal.co.kr/english/Goods/normal/normal.htm

Nguyenthanh,

M

mrdienk42cdl2

Author

Mình hôm nay có chút thắc mắc nhờ mọi người trên meslab giúp đỡ.Mình đang thiết kế bồn gặp mác thép B265 GR.7 mà không biết đặc tính,thành phần và khối lượng riêng là bao nhiêu?Mọi người ai biết chỉ giùm.

TAMAC

Active Member

Mình hôm nay có chút thắc mắc nhờ mọi người trên meslab giúp đỡ.Mình đang thiết kế bồn gặp mác thép B265 GR.7 mà không biết đặc tính,thành phần và khối lượng riêng là bao nhiêu?Mọi người ai biết chỉ giùm.
Theo tiêu chuẩn ASTM B265 Gr 7 là hợp kim titan nhóm (cấp) 7. Hỏi bác Goo là có đủ yêu cầu của bạn.

T

tuank44kck

Author

Theo tiêu chuẩn ASTM B265 Gr 7 là hợp kim titan nhóm (cấp) 7. Hỏi bác Goo là có đủ yêu cầu của bạn.
sáo anh biết vậy nói em biết được không

M

mrdienk42cdl2

Author

Cám ơn bác TAMAC nhé.Sau một hồi e cũng tìm đủ thông tin về nó rồi.Chúc bác sức khỏe.

T

thang_tnut

Author

Em đang làm 1 đồ án công nghệ chế tạo máy. để bài thầy có cho mác thép là 38SiMnMo, em tra mãi mà ko biết thành phần hóa học là gì. mong các pro chỉ bảo em chút xíu. thank các pro

C

cat.hut123

Author

hi, bạn. mác thép của bạn là 38SiMnMo thành phần hóa học như sau:
%C=0,38; %Si=1; %Mn=1; %Mo=1 (tất cả số liệu đó đều là xấp xỉ thôi bạn nhé).

worm

Well-Known Member
Moderator

Em xin hỏ về loại ống thép phổ biến hiện nay được gọi là Ống thép đen.

Thép đen này có mác thép là gì và cơ tính như thế nào ạ?

(ví dụ về sản phẩm để mọi người dễ hiểu)

http://mssteel.wordpress.com/category/ống-thep-sx-trong-nước/ống-thep-tron-den/
Bạn cứ từ cái định nghĩa thép đen mà suy ra thôi (đây chỉ là tên thường gọi ngoài đời). Loại ống này thường được chế tạo bằng phương pháp cuốn --> hàn mép từ các loại thép tấm thông thường như SPCC, SPHC ... Vậy nên, nếu bạn để ý đến các giấy chứng nhận vật liệu thép ống (certificate) như của ống thép Hòa Phát thì sẽ thấy họ toàn ghi là SPHC (tên theo tiêu chuẩn thép tấm) mà k ghi theo tiêu chuẩn thép ống: STKM, STAM ... vì đơn giản một lẽ, thép ống của họ không được kiểm định về độ bền, khả năng chịu uốn ... theo đúng tiêu chuẩn.

Bạn có thể xem cách họ chế tạo ống thép này trong video sau:

M

manhgakon

Author

Xin cả nhà cho hỏi cơ tính của mác thép SAE 8617 và SEA 8617H cái.

Cho em hỏi thêm là em có mẫu thép có thành phần vật liệu chính như sau (bắn ở Viện Công nghệ VN)

C = 0.176%
Mn = 0.1445%
Ni = 0.558%
Cr = 0.468%
Mo = 0.226%

Vậy em chọn mác tương đương là mác trên được không? Hoặc là chọn các mác tương đương sau được không?
http://www.tatasteelnz.com/downloads/CaseHard_AISI8620.pdf

Trong trường hợp không mua được mác tương đương ở Việt Nam, em có thể chọn thép đàn hồi để thỏa mãn yêu cầu về độ bền được không? (chi tiết chủ yếu chịu uốn)

Cám ơn cả nhà.

Last edited by a moderator:

anh ơi! cho em hỏi: anh có thể cho em biết cơ tính của thép 5XHM ở trạng thái cung cấp được không ạ? tức là chưa gia công thành khuôn. em cảm ơn các anh nhiều. lần đầu em đặt câu hỏi, có gì sai mong các anh thứ lỗi. thanks các bác nhiều

Last edited:

chào bạn manhgakon!
mình có 1 số ý kiến cho bạn như sau: đây là thép thấm, cơ tính tổng hợp: cứng bề mặt, lõi dẻo dai. cơ tính của chúng theo từng chế độ như sau: tôi: 860, ram 200: độ bền: 880MPa, giới hạn chảy: 680MPa, độ dãn dài: 11%, độ thắt:50%... bạn cần cơ tính ntn có thể cho mình biết được không? mình sẽ cho bạn chế độ nhiệt luyện thích hợp. thanks. ah! cho mình hỏi: có thể tìm được cơ tính của thép 5XHM ở đâu được bạn nhỉ?thanks

V

vinhh0ang87

Author

cho mình hỏi về thép 1 kp theo tiêu chuẩn GOST 380 2005 (Nga)

V

vinhh0ang87

Author

mình cần thông tin về mác thép 1 KP - theo tiêu chuẩn GOST 380-2005, thép có đường kính 6.5 mm. Bạn nào có làm ơn share mình nhé :) cảm ơn nhiều!

Thép này nhập về Việt Nam dùng để sản xuất gì nhỉ?

thép bạn hỏi được cung cấp dạng cuộn, để chế tạo lưới thép. lõi của que hàn, là thép các bon kết cấu chất lượng tốt, được khử oxy bằng phương pháp sôi

V

vinhh0ang87

Author

bạn có tài liệu nào nói về việc sản xuất que hàn của mác thép này ko?