Tất cả các câu hỏi về TRA MÁC THÉP vui lòng post tại đây !!!

T

thanhddec

Author
Giới hạn bền=100KG/mm^2; Giới hạn chẩy=80kG/mm^2; Độ dãn dài tương đối=8%; độ thắt tương đối=30%.

WJT.
một đoạn dây thép phi 8 loại này theo bác có tải được 5 tấn không?
Fk = S x giới hạn bền ( 100KG/mm^2)
S=(8/2)^2 x 3.14 mm2
Fk= (8/2)^2 x 3.14 x 100 = 5024 kg = 5 (tấn)

A

Auviet

Author
Ðề: {E}Giải thích ký hiệu THÉP 40X,45,35,GX32,40CR,GX32-15

các anh chị ơi cho em hỏi chút? cho em biết cơ tính của thép C30 ; C45 và Q345 được không? độ bền, độ cứng, dẻo dai và uốn nén. giá thép Q345 đắt lắm hả cả nhà ơi ???

Ðề: {E}Tra cứu mác thép!!!!!!!!1

Nhờ các bạn chỉ rõ thành phần cơ tính và mác thép tương đương của VN của mác này với: Fe510 D theo UNI 7070

H

hungyen_hy

Author
Ðề: Tra mác thép giúp E với !

bác tra ở đâu mà hay vậy?em đang muốn tra thép cacbon C40 UNI 7845 nhưng không thấy bác giúp em với...hj:57::57:

Các bác cho em hỏi mác thép Fe510D theo UNI 7070 tương đương với mác thép nào của Việt Nam vậy?

TYA

Well-Known Member

Hãy tìm trên mạng cho các câu hoi kiểu này nhé. Tư khóa : "chemical composition"

vd Fe510D UNI 7070 chemical composition

em cảm ơn anh TYA rất nhiều. Bây giờ em lại mắc phải vấn đề đổi sang mác tương đương của Việt Nam. Em định tìm mác tương đương theo tiêu chuẩn Nga rồi đổi sang, nhưng tìm hoài mà không thấy. Các bác giúp em nốt với ạ!!!!

worm

Well-Known Member
Moderator

em cảm ơn anh TYA rất nhiều. Bây giờ em lại mắc phải vấn đề đổi sang mác tương đương của Việt Nam. Em định tìm mác tương đương theo tiêu chuẩn Nga rồi đổi sang, nhưng tìm hoài mà không thấy. Các bác giúp em nốt với ạ!!!!
Nói luôn cho ông em là nếu tìm mác tương đương của VN thì hơi bị khó đấy, vì VN có sản xuất thép dụng cụ đâu (chỉ chuyển đổi chủ yếu từ tiêu chuẩn Nga). Còn nếu cứ căn cứ theo thành phần hóa học thì sẽ có các mác sau gần tương đương: 17GS hoặc 17G1S (Nga), SCMn1 (Nhật) ....

Em cám ơn mấy anh nhiều. Hix nhờ vụ tìm kiếm này mà em biết thêm được khá nhìu ^^

E

eg.thanhson

Author

Bác nào tra giúp em mác thép Fe42A theo UNI 7070 - 72 với. E tìm trên mạng theo như gợi ý của các bác ở trên nhưng không được (vốn tiếng anh kém quá). E cảm ơn nhiều nhé.

T

tienthanh_tq

Author

ai tra hộ em mác Fe430B uni 7070 ra mác tương đương của Việt Nam hoặc của Nga
em cảm ơn trước

mrgiang99

Active Member

ai tra hộ em mác Fe430B uni 7070 ra mác tương đương của Việt Nam hoặc của Nga
em cảm ơn trước
Nga và VN thì không rõ.

Bạn tra theo thành phần vậy!

C = 0.21%, P = 0.050%, S = 0.050%, N = 0.009%
RSt 37-2 = W.Nr. 1.0038: C = 0.17%, P = 0.050%, S = 0.050%, N = 0.009%

E

eg.thanhson

Author

Nga và VN thì không rõ.

Bạn tra theo thành phần vậy!

C = 0.21%, P = 0.050%, S = 0.050%, N = 0.009%
RSt 37-2 = W.Nr. 1.0038: C = 0.17%, P = 0.050%, S = 0.050%, N = 0.009%
Mác thép này anh tra ở đâu vậy? Em cũng đang cần sách để tra nhưng không biết tra ở đâu. Mác thép của em là Fe42A Uni 7070. A chỉ giúp em với nhé.

E

eg.thanhson

Author

Các bạn tienthanh_tqeg.thanhson vào link này nhé, có sổ tay để tra mác thép do bạn nguyenhanhcn giới thiệu:
http://meslab.org/mes/showthread.php?t=12779
have fun!!!
mình đã dowload về xem rùi. Nhưng tìm mãi không thấy tiêu chuẩn Uni 7070 đâu cả. Có thể vốn tiếng anh kém nên không tìm ra nhưng quả thực mỏi cả mắt mà không hiểu gì hết! hic!

T

theway2

Author

các bác cho em hỏi với.mác thép B14 UNI1701 quy tương đương với mác thép nào của việt nam nhỉ? bác nào biết gửi qua mail:chihuong27061987@gmail.com .thank các bác trước

mình đã dowload về xem rùi. Nhưng tìm mãi không thấy tiêu chuẩn Uni 7070 đâu cả. Có thể vốn tiếng anh kém nên không tìm ra nhưng quả thực mỏi cả mắt mà không hiểu gì hết! hic!
Hi vọng là bạn sẽ không còn phải thắc mắc về thành phần của mác thép này nữa. Đồ án kì này toàn đề mới hóa lại hay :4:

Mình lấy số liệu này ở tài liệu dưới. Bạn có thể down về mà tham khảo, mác thép của bạn ở trang 6 và trang 7 :4:

T

thehanh

Author

bác nào tra giúp em thành phần mác thép G20 uni5007-69

H

hoangthao

Author
Hỏi về thành phần của mác thép.

Ai có thể cho biết 1 số thông tin về mác thép Q345B tương đương với loại mác thép nào theo tiêu chuẩn của Việt Nam.