Tất cả các câu hỏi về TRA MÁC THÉP vui lòng post tại đây !!!

H

Huyhoang_tnut

Author
Ðề: Tra mác thép giúp E với !

các bác tra hộ em thép X210Cr13 với,nó có ứng suất bền bằng bao nhiêu vậy?thanks các bác nhiều nha

Ðề: Tra mác thép giúp E với !

X210Cr13
+ Đây là mac thép theo tiêu chuẩn của Đức ký hiệu DIN EN ISO 4957
%C: 1,9-2,2
%Si: 0,1-0,6
%Mn 0,2-0,6
%P -0,003
%S -0,003
%Cr 11 -13

Last edited:
N

nguyenminh_ktcn

Author
Ðề: Xin hỏi về mác thép

Xin cho hỏi mác thép FE 430B UNI 7070
cám ơn mọi người!

T

tdtruong

Author
Xin hỏi về mác thép

Chào các bạn, tôi là thành viên mới, tôi có một câu hỏi, mong các bạn giúp cho. Làm nghề thép nhưng có bao giờ bạn được hỏi:
"Chữ SD trong SD295, SD390; chữ SS trong SS400, chữ Gr trong Gr40, Gr60, Chữ Q trong Q235, ... là viết tắt của từ nào, nó có nghĩa gì?"
Tôi thì đã chào thua, hỏi mác thép có tính cơ lý, hóa học như thế nào thì tôi biết, chứ thế này thì thua thiệt.
Mong các bạn giúp đỡ.

tdtruongvn@gmail.com

Ðề: Xin hỏi về mác thép

SD là ký hiệu của Deformed Steel Bars (thép thanh vằn) tương tự thế cho thép thanh tròn (không vằn) được ký hiệu là SR (Round Steel Bars)

SS: Chữ S thứ nhất là Steel. Chữ S thứ 2 là Structural dịch là : Thép kết cấu thông dụng

Gr là viết tắt của Grade (loại hạng). Nó được dùng để ký hiệu cho thép hợp kim thấp độ bền cao như Gr. 40, Gr. 60 trong Tiêu chuẩn ASTM.
Q là viết tắt của (đọc là "Qu"). lại là viết tắt của 屈服点 (điểm khuất phục) hehe! tối nghĩa quá nhỉ.
Bạn hãy vào trang này:
http://vdict.com/?autotranslation
Sau đó gõ “yield point” và bảo nó dịch sang tiếng Trung Quốc thì đáp số là “屈服点”. Vậy thì cái chữ “Q” kia chính là "屈服点" và chính là “giới hạn chảy” vậy.

Khiếp! Cái sự tra cứu nó cũng được 1 phen kỳ cục…Nếu không ai thắc mắc có lẽ mình cũng không biết đâu.

Last edited:
V

voducnhan

Author
Ðề: {E}Tra cứu mác thép!!!!!!!!1

chào các Bác!!!:103::103::103:
Hiện em đang làm tiểu luận tính toán bề dày thành của thiết bị. Nhưng em chưa tìm được các ứng suất (Kéo, chảy..) của thép có mác là X18H10T.
Mong các bác chỉ giáo!!
Cảm ơn nhiều!!!!:77::77::77:

T

thehanh

Author
Có bạn nào biết thành phần G20 uni5007-69 không? làm ơn bảo tôi với

Ðề: Tra cứu mác thép

Các bác cho em hỏi về thành phần và cơ tính của mác thép XAR500 ?

Em tra nhiều nhưng chưa tìm được.Mới chỉ được vài thông tin sơ bộ là Thép XAR500 là Vật liệu chống mài mòn hãng KALENBORN chuyên dùng trong ngành xi măng .
Cám ơn các bác :8:

Last edited:

worm

Well-Known Member
Moderator

Có bạn nào biết thành phần G20 uni5007-69 không? làm ơn bảo tôi với
G20 UNI 5007 - 1969 là mác gang xám theo tiêu chuẩn Italia, không phải thép. Tiêu chuẩn này đã được thay thế UNI EN 1561. Thông tin về nó có thể xem ở đây: http://www.batleyfoundry.co.uk/images/Batley Foundry_Grey Irons.pdf http://www.ksh-industries.com/4.htm
Các bác cho em hỏi về thành phần và cơ tính của mác thép XAR500 ?

Em tra nhiều nhưng chưa tìm được.Mới chỉ được vài thông tin sơ bộ là Thép XAR500 là Vật liệu chống mài mòn hãng KALENBORN chuyên dùng trong ngành xi măng .
Cám ơn các bác :8:
XAR500 (tiêu chuẩn Đức - DIN 28MnCr4-3) là mác thép hợp kim kết cấu đặc biệt, có khả năng chịu mài mòn cao. Chi tiết về thành phần xem file đính kèm.

T

thehanh

Author

Bác ơi em vẫn không tra được? Bác có thể giúp em thêm 1 chút nũa được không? cảm ơn!

Ðề: Tất cả các câu hỏi về TRA MÁC THÉP vui lòng post tại đây !!!

Đầu tiên bạn vào trang mà bác Worm cho ở trên

Bạn sẽ thấy mác gang này tương đương với mác GG20 GERMANY DIN 1691 1985 của Đức

Mình vào mạng tra theo mác này thì được thành phần như sau

Bạn có thể tham khảo ở trang sau. Hình trên mình cũng lấy từ trang đó sang

Have fun ! ^^

Last edited:
K

KimHieu_oto52

Author

làm ơn cho em hỏi một chút về mác thép 60Si2Ni2A(TCVN):
+thành phần hóa học của nó?
+theo tiêu chuẩn Mỹ,Nga,Trung,Nhật thì mác thép trên kí hiệu như thế nào?
em đọc mấy tài liệu rồi nhưng không tìm ra nó,em cảm ơn trước nha..

N

ngoanhdungcdt

Author

anh ơi tra giúp em thành phần hóa hoc và mác thép của thép 40Cr theo các mác thép tương đương (TCVN),(ASTM),(JIS),(GB),và tiêu chuan của Nga. Em cảm ơn nhiều!

anh ơi tra giúp em thành phần hóa hoc và mác thép của thép 40Cr theo các mác thép tương đương (TCVN),(ASTM),(JIS),(GB),và tiêu chuan của Nga. Em cảm ơn nhiều!
Mình không hiểu các mác thép này vào mạng tìm là có mà bạn không chịu tìm nhỉ ? Mình nhớ trong sách vật liệu cũng có nói đến vật liệu này. Diễn đàn cũng có nhiều sổ tay, bạn chịu khó down về tìm chứ. Không làm thì có kĩ năng sao được. Nhưng dù sao thì mình cũng đã tìm hộ bạn. Lần sau chịu khó nhé.

Hình này mình lấy trong một quyển sổ tay cơ khí down trên diễn đàn. Bạn tìm đi, mình không nhớ link

Chemical composition: C 0.37-0.44, P≤0.020, S≤0.010, Cr 0.80-1.10

Bạn muốn xem chi tiết hơn thì xem thêm file này ( Trang 5)

Have fun!

Last edited:
C

Cu bin

Author

Chào các Bác

Xin cám ơn

Last edited by a moderator:

Chào các anh. Mong các anh tra giúp em thành phần hóa học và Mác thép tương đương của mác thép CD70A hoặc CD80A với ạ. Em tra và search google hết rồi mà ko tìm được. Mong các anh tra giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều.

Thành phần hóa học CD70A,CD80A :
CD70A : C0,65>0,74 -Mn0,15>0,3 -Si0,15>0,3 -P0,03 -S0,02 -Cr0,15 -Ni0,2 -Cu0,2
CD80A : C0,75>0,84 -Mn0,15>0,3 -Si0,15>0,3 -P0,03 -S0,02 -Cr0,15 -Ni0,2 -Cu0,2

Em cảm ơn anh _A7_ ạ. Anh cho em hỏi thêm là sao lại có chữ O ở sau mỗi chất đấy ạ và CD80 khác gì với CD80A ạ.

Cảm ơn anh nhìu.

Last edited:

TAMAC

Active Member

Chào các Bác
Có cái này kính nhờ các Bác chỉ giáo dùm
- Hiện tại Em có 02 bảng phân tích thành phần hóa học của 02 chi tiết đúc bằng gang:

Chi tiết 1: C 2,88, Mn 0,63, Si 2,68 , P 0,019, S 0,011, Cr 0,07, Ni 0,04.
Chi tiết 2: C 2,50, Mn 0,46, Si 5,1 , P 0,047, S 0,017, Cr 0,08, Ni 0,01.

Đã tìm hiểu một số tài liệu, nhưng không rõ thuộc mác Gang nào hoặc tương đương, loại nào tốt hơn, và nhiệt độ nóng chảy.

Xin cám ơn trước.
Nếu chỉ dựa vào thành phần hóa của vật đúc cụ thể để nói chi tiết đúc thuộc mác gang nào thì sẽ rất dễ bị nhầm vì trước tiên căn cứ vào điều kiện làm việc mà người ta quyết định chọn mác vật liệu sau đó mới đúc ra chi tiết, trong quá trình đúc tất nhiên sẽ có sai số về thành phần hóa. Do đó cậu nên dựa vào điều kiện làm việc của chi tiết mà xem xét mác vật liệu.
Tuy nhiên tôi cũng thử nhầm một tí để tham khảo: trong gang các nguyên tố thường có là C, Mn, Si, P, S còn Cr, Ni với % thấp như vậy chắc là do lẫn trong thép phế đưa vào phối liệu chứ không thể là nguyên tố hợp kim chủ định đưa vào. P, S được coi là tạp chất khi nấu cần có các biện pháp để hạn chế (nhất là đối với gang cầu). Do đó ta chủ yếu dựa vào % C, Mn, Si để xem xét mác vật liệu của chi tiết.
Chi tiết 1: với %C, Si, S như vậy tôi dự đoán đây là mác gang cầu 35, 40 đối với vật đúc thành dày 80 - 100 thậm chí > 100, cậu có thể xem thêm phoi, mặt gẫy hoặc kim tương là tốt nhất
Chi tiết 2: khi % Si > 3 thì Si được coi là nguyên tố hợp kim trong gang, đây là mác gang chịu nhiệt (>900 độ C) được gọi là gang Silan có thể dùng cho các chi tiết ghi lò nung, mắt gió nòng, khung cửa lò,,,ngoài ra %Si >3 còn tạo lớp ôxyt tương đối trơ với một số axit như H2So4, HNo3 nồng độ thấp nên có thể làm thân, cánh, ống bơm... cho nguồn nước có tính axit
Mỗi loại mác vật liệu có đặc tính làm việc riêng không thể nói loại nào tốt hơn được :1:

Last edited: