Tất cả các câu hỏi về TRA MÁC THÉP vui lòng post tại đây !!!

P

phihau90

Author
Ðề: Tất cả các câu hỏi về TRA MÁC THÉP vui lòng post tại đây !!!

các bạn ơi tớ tìm ra tài liệu tra rồi các bạn dowload cuốn sổ tay thiết kế cơ khí tập 1 nhá có gần như đầy đủ các mác thép đấy

H

heavennh

Author

Cho mình hỏi về Mác A234, về thành phần hóa học và các tính chất hóa lý của nó với. Theo mình biết thì đây là loại thép cacbon dùng để làm các loại cút hàn. Có ai giúp mình không ? Cảm ơn trước nhé.

H

heavennh

Author
Ðề: tra mác thép

Các bác ai có cuốn Các mác thép gang thông dụng – Nghiêm Hùng – NXB Giáo dục cho mình xin với. Mail mình là heavennh@gmail.com. Xin cảm ơn các bác nhiều lắm.

le.son4246

Giải Nhì cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Cho mình hỏi về Mác A234, về thành phần hóa học và các tính chất hóa lý của nó với. Theo mình biết thì đây là loại thép cacbon dùng để làm các loại cút hàn. Có ai giúp mình không ? Cảm ơn trước nhé.
Thông tin về mác thép A234 Đây !

http://www.mediafire.com/?9a6y7nykeh4wwpy

Thân

H

heavennh

Author

cảm ơn le.son4246 nhiều. sẵn tiện cho mình hỏi về thép A105 và thép A234 có gì khác nhau không vậy? Và nếu lựa chọn tính đúc của 2 loại thép này trong khuôn cát thì Mác nào thích hợp hơn. vật đúc của mình có thành dày đều là 10mm, dạng ống, đường kính 140mm, gần giống với các loại cút hàn trên thị trường.

T

tigondalat

Author

Mọi người ơi, giúp Em với

Em có một thiết bị đầu giếng (Wellhead) dùng trong ngành dầu khí, vật liệu chế tạo là M20408 (casing spool body) và E50187 (Seal ID). Em thấy mác thép này hơi lạ, tìm cả buổi chiều trên mạng, sổ tay, phần mềm... mà không tra ra đây là thép gì, thành phần, độ cứng và cơ tính ra sao. Cực chẳng đã em mới phải nhờ đến mọi người. Ai biết gì về mấy mác thép này làm ơn giúp em với nhé. Em cám ơn rất nhiều

V

vandattn89

Author

mọi người ơi.giúp e cai mac thep 18xгT với.e đang làm đồ án mà k tra đượ:2:c. hic thanks all:63:

R

raitkrai

Author

Chào cả nhà. Mình cần tra mác thép SPFH-590 của nhật. Mình cần biết về độ cứng và tính chất lý hóa. Quan trọng là độ cứng vì bên mình đem ra gia công cắt tấm bên ngoài vật liệu dày 4.4mm chỉ cắt được vài nhát là gãy dao.

M

minhbui89

Author

Em mới nhận đồ án công nghệ chế tạo. Em cần chế tạo HỘP DẪN LẬT với mác thép 40XH2MA, em tìm trên google mà không thấy mác thép này. Mong các anh chịu giúp đỡ : thành phần và đặc điểm của mác thép này. Em cảm ơn!

H

hoangk43

Author

Bác nào tra giúp em thành phần và cơ tính của thép hợp kim 18XΓT với?
Cảm ơn các bác nhiều!

Theo sổ tay vật liệu của thầy Địch thì 18XΓT là thép Crom - Mangan
%C 0.17-0.23; %Si:0.17-0.37; %Mn:0.8-1.1; %P<0.035; %S<0.035; %Cr:1-1.3%Ni<0.3
Nhiệt độ tôi 880-950 độ C làm nguội băng dầu
Nhiệt độ Ram 200 : làm nguội kk hoặc dầu
Ứng suất bền: 983Mpa
Ứng suất chảy:883 Mpa
Độ cứng sau ủ 217HB

L

lephuc_ck

Author

Máy bác cho hỏi lọa H175 sao nói có mà kiếm trên thị trường mình hình như chẳng thấy đâu cả, bác nào biết chỗ nào có chỉ e với!!!:63:

T

trandinhbac

Author

chào các bác!
các bác giúp em với, em đang làm đồ án mà tra mác thép 20XM không thấy có.
bác nào biết giúp em với nhé !
thanks

C

cat.hut123

Author

mác thép của bạn là 20XM (t.chuẩn Nga) hay 20CrMo (TCVN)
thành phần hóa học : %C=0,15-0,25 ; %Si=0,17-0,37 ; %Mn=0,4-0,7 ; %P<=0,035 ; %S<=0,035 ;
Cr=0,8-1,1 ; %Ni<=0,3 ; %Mo=0,15-0,25
Chế độ nhiệt luyện: Tôi + Ram thấp
- Tôi: 880 độ C làm nguội môi trường dầu
- Ram: 200 độ C làm nguội ngoài không khí nhận được tổ chức Mactenxit ram độ cứng đạt 56-62HRC
hy vọng giúp bạn được phần nào thắc mắc.:)

T

trandinhbac

Author

cảm ơn bác nhiều !
Bác cho em hỏi thêm về độ bền và độ cứng nhé. :9:

Last edited by a moderator:
H

hehe117

Author

Xin cho hỏi mác thép FE 590 UNI 7070 cám ơn mọi người!

lbaduy

Mọi người cho em hỏi, em đang muốn chọn 1 loại vật liệu (thép hoac gang) để làm chân đỡ cho đường ống khói lò (nhiet độ khoảng 600 đôc C) thì nên chọn vật liệu nào có thể chịu lực trong nhiệt độ đó ạ.
Rồi thương thì ghi lò người ta dùng vật liệu nào thế các bác (em được biết thương là gang, nhung khong rõ gang gì)

TAMAC

Active Member

Mọi người cho em hỏi, em đang muốn chọn 1 loại vật liệu (thép hoac gang) để làm chân đỡ cho đường ống khói lò (nhiet độ khoảng 600 đôc C) thì nên chọn vật liệu nào có thể chịu lực trong nhiệt độ đó ạ.
Rồi thương thì ghi lò người ta dùng vật liệu nào thế các bác (em được biết thương là gang, nhung khong rõ gang gì)
Đây là Topic hỏi về các mác thép cụ thể, lần sau với các câu hỏi như thế này bạn nên chọn mục phù hợp hoặc có thể mở Topic mới nhé.

Thông tin của bạn chưa được đầy đủ, ví dụ như lò của bạn là loại lò gì, thời gian chạy lò...nên hơi khó trả lời rõ ràng được.

Thường thì thế này, đường ống làm bằng vật liệu gì thì chân đỡ, mặt bích...cũng làm cùng vật liệu. các loại thép hình hay được sử dụng do dễ gia công chế tạo, sửa chữa (hàn)...nhược điểm chóng bị ô xy hoá. Gang khó chế tạo, nặng, phải dùng bu lông liên kết (ít được dùng cách hàn thành kết cấu)...ít bị ô xy hoá.

Với các ghi lò buồng đốt than thường dùng bằng gang, sách dạy là dùng gang chịu nhiệt (%Si cao) nhưng thực tế thì không cầu kỳ như vậy, ghi lò toàn được làm bằng gang không có mác (cao lắm là GX 15 - 32), ghi lò là chi tiết thường xuyên kiểm tra thay thế, luôn có gió thổi qua nên rất lâu bị cháy, việc các ghi lò bị cháy là do bí gió, thao tác không tốt...gây nên.

Các bác cho em hỏi về mark thép lò xo/lưỡi cưa : 65Mn.
Em muốn hỏi về các thông số : giới hạn đàn hồi (hoặc modul đàn hồi), giới hạn mỏi, độ bền tích thoát.
Đồng thời em cũng muốn biết chế độ nhiệt luyện của loại thép này.

P/s: em đang tính dùng nó làm lưỡi cưa và cuốn nguội để làm lò xo.