Tất cả các câu hỏi về TRA MÁC THÉP vui lòng post tại đây !!!

V

vps10

Author
Ðề: Tất cả các câu hỏi về TRA MÁC THÉP vui lòng post tại đây !!!

Đây là mác vật liệu ký hiệu theo tiêu chuẩn của Ý, nó là gang cầu, thường chúng ta hay gặp mác này ký hiệu theo tiêu chuẩn Nhật là FCD 500-7, (thành phần hóa, cơ tính thì bạn Vantuyentk1 đã cung cấp đủ rồi).
Thanks anh nhìu...:103:

V

vps10

Author

[TR="bgcolor: #d0e8ff"]
[TD="width: 190"] Grade : [/TD]

[/TR]
[TR="bgcolor: #f0f0f0"]

[/TR]

VCH50 ( ВЧ50 ) Classification : Cast iron with spheroidal graphite
Equivalent grades: Go here

Chemical composition in % for grade VCH50 ( ВЧ50 )
[TR="bgcolor: #C6E2FF"]

[/TR]
[TD="bgcolor: #f0f0f0"]2.7 - 3.7[/TD]
[TD="bgcolor: #f0f0f0"]0.8 - 2.9[/TD]
[TD="bgcolor: #f0f0f0"]0.3 - 0.7[/TD]
[TD="bgcolor: #f0f0f0"]max 0.02[/TD]
[TD="bgcolor: #f0f0f0"]max 0.1[/TD]
[TD="bgcolor: #f0f0f0"]max 0.15[/TD]
[/TR]
C Si Mn S P Cr

Mechanical properties under Т=20[SUP]o[/SUP]С for grade VCH50 ( ВЧ50 )

[/TR]

[/TR]

[/TR]
Assortment Dimension Direct. s[SUB]в[/SUB] s[SUB]T[/SUB] d[SUB]5[/SUB] y KCU Heat treatment - mm - MPa MPa % % kJ / m[SUP]2[/SUP] - Casting, GOST 7293-85 500 320 7

[TD="align: center"] HB 10[SUP] -1[/SUP]= 153 - 245 MPa[/TD]
[/TR]
Brinell hardness for VCH50 ( ВЧ50 ) , GOST 7293-85

Tôi nghĩ đây là thứ bạn cần vì tôi chưa tìm hiểu về ký hiệu thép của Ý và quy đổi tương đương của Nga! Goodluck!
Thanks anh nhìu...:41:

H

heavennh

Author

Chào mọi người,
Hiện tại tôi đang tiếp xúc với Mác thép SCM440 và các mác tương đương với nó. Nói thật là lần đầu tiên nghe tên Mác thép này nên hơi bối rối. Vậy mọi người có thể cho tôi xin một ít thông tin về thép này như độ cứng, độ bền trước và sau khi nhiệt luyện, chế độ nhiệt luyện tối ưu của loại thép này được không? Vì tôi là sinh viên mới ra trường, vừa mới đi làm nên còn nhiều cái phải học hỏi. Mong mọi người chỉ bảo tận tình. Xin cảm ơn mọi người nhiều.

A

andrewpeter

Author

Cho mình hỏi độ co thắt tỷ đối (y) của thép C60 có giá trị bằng bao nhiêu? Thanks.

Chào mọi người,
Hiện tại tôi đang tiếp xúc với Mác thép SCM440 và các mác tương đương với nó. Nói thật là lần đầu tiên nghe tên Mác thép này nên hơi bối rối. Vậy mọi người có thể cho tôi xin một ít thông tin về thép này như độ cứng, độ bền trước và sau khi nhiệt luyện, chế độ nhiệt luyện tối ưu của loại thép này được không? Vì tôi là sinh viên mới ra trường, vừa mới đi làm nên còn nhiều cái phải học hỏi. Mong mọi người chỉ bảo tận tình. Xin cảm ơn mọi người nhiều.
SCM440 là mac thép theo theo tiêu chuẩn nhật (jis),là thép kêt cấu theo hệ Crom-Molipden, dùng làm thép khuôn mẩu,chế tạo chi tiết, gia công cắt gọt theo yêu cầu. Về nhiệt luyện và đặt tính của nó bạn có thể tham khảo thêm trang này: https://docs.google.com/viewer?a=v&...FzOKB1&sig=AHIEtbTApi107B5BgLWBprRZuAdUgaY40g

A

aivaynhi88

Author

cho em hỏi mác thông tin và thành phần của mác thép 20cr15 với.em tra trong sổ tay mà không thấy,có 20cr13 thôi à.thanks all

A

aivaynhi88

Author
A

aivaynhi88

Author

thanks bác.nhưng trong đó là thép 20cr13 mà.nếu thép đó trong sổ tay có ***.cho em hỏi cái này với.em vừa tìm thấy trên mạng.cái thông số 17027 là gì vậy ạ.thanks
[/URL][/IMG]
con số 17027,nhìn theo trục tung nó ghi la CSN j đó, lên google tìm hiểu thì đó là tiêu chuẩn kỹ thuật của nước Tiệp khắc(sau này là nước cộng hòa Séc j đó),đại loại là tiêu chuẩn của bên châu âu:4:

A

aivaynhi88

Author

à.cho em hỏi cái độ cứng sau nhiệt luyện của thép 20cr15 với nhá mọi người.lại thanks:11:

độ cứng bạn tham khảo của thằng 20Cr13 trong sổ tay hay đường link mình gửi đủ rui

Nhờ các bác xem hộ thành phần hóa học của anh chàng này thì nó tương đương với mác gì thế ạ! :9:

Ng/tố
C
Si
Mn
Cr
P
S
Phần trăm
2,5 – 2,7
0,4 – 0,8
0,5 – 0,8
10,8 – 11,5
<0,07
<0,05

thanks các bác trước.

chào mọi người,
em gặp thép có ký hiệu là A395. có anh em nào biết thép này thuộc loại thép gì ? và đặc tính nó như thế nào ?
có anh em nào đã gặp hay biết loại thép này có thể giúp mình với.
em rất cảm ơn.

chào mọi người,
em gặp thép có ký hiệu là A395. có anh em nào biết thép này thuộc loại thép gì ? và đặc tính nó như thế nào ?
có anh em nào đã gặp hay biết loại thép này có thể giúp mình với.
em rất cảm ơn.
search trên mạng thì A395 là mac gang dẻo theo tiêu chuẩn ASTM (Mỹ),bạn có thể tham khảo tài liệu này:
https://www.google.com.vn/url?sa=t&...=R8j8G2cPJaMY1B2OqgUOug&bvm=bv.48293060,d.dGI

Nhờ các bác xem hộ thành phần hóa học của anh chàng này thì nó tương đương với mác gì thế ạ! :9:

Ng/tố
C
Si
Mn
Cr
P
S
Phần trăm
2,5 – 2,7
0,4 – 0,8
0,5 – 0,8
10,8 – 11,5
<0,07
<0,05

thanks các bác trước.
thép này là gang,thường gang chỉ dựa theo cơ tính để ghi mac thép thôi

D

dang_luv17

Author

Em mới thi môn Vật Liệu xong. học thì cũng có học về các mác thép các bon , hợp kim, gang, nhưng kí hiệu nó chỉ CD45 , C45s hay CT45A. Sao vào trong đọc những cái này mà nó rộng thế nhỉ. đúng là học ở trường sau ra đi làm đi áp dụng đc bao nhiêu nhỉ