Tất cả các câu hỏi về TRA MÁC THÉP vui lòng post tại đây !!!

S

sinbad219

Author
{E}Tra cứu mác thép!!!!!!!!1

Bạn nào biết làm ơn cho mình biết cơ tính của thép 65G nha! nếu có file tra cứu mác thép cho mình xin cang cảm on nhiều!
Thanks you!

S

sinbad219

Author
mình cùng biết sách của tác giả đó. Nhưng mình ko tìm được. Trong thư viện trường mình ko có. Bạn có biết chỗ nào ko? giới thiệu cho mình được ko? Hay trên internet cũng được. Vì mình ko biết tìm ở đâu nên mới cầu cứu trên diễn đàn.
cảm ơn nhiều!

Bạn nào biết làm ơn cho mình biết cơ tính của thép 65G nha! nếu có file tra cứu mác thép cho mình xin cang cảm on nhiều!
Thanks you!
Thành phần của thép thì anh Worm đã chỉ cho bạn rồi ,bạn muốn biết về giới hạn bền và chế độ nhiệt luyện thì tra trong cuốn : Sách tra cứu về nhiệt luyện ( dịch từ Nga )

S

sinbad219

Author
nhưng mình muốn hỏi là phải kiếm ở đâu?
còn thành phần thì mỉnh có rồi. mình có học môn vật liệu rồi. nhưng hiện giờ mình đang làm đề tài cần tra giới hạn bền nhưng ko biết tìm ở đâu để tra.
Ai có tài liệu đó cho mình mượn tra được ko?
Thanks

wjt

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
nhưng mình muốn hỏi là phải kiếm ở đâu?
còn thành phần thì mỉnh có rồi. mình có học môn vật liệu rồi. nhưng hiện giờ mình đang làm đề tài cần tra giới hạn bền nhưng ko biết tìm ở đâu để tra.
Ai có tài liệu đó cho mình mượn tra được ko?
Thanks
Giới hạn bền=100KG/mm^2; Giới hạn chẩy=80kG/mm^2; Độ dãn dài tương đối=8%; độ thắt tương đối=30%.

WJT.

S

sinbad219

Author
Anh WJT ơi!
còn độ cứng thì sao?
lỡ cho rồi làm ơn cho nốt đi nha!
thanks
hôm nay mình có ra mấy tiệm sách cũ ở nguyễn thị minh khai TP.HCM tìm nhưng ko có nếu Anh có biết chỉ em chổ mua dùm luôn nha!

C

CTM_6

Author
Thép cán nóng có độ cứng <= 285 HB ; Thép ủ có độ cứng <=229HB . Giới hạn bền kéo = 75.10^7 N / m^2 ; giới hạn chảy = 44 .10^7 /m^2 (đây là do bác letiendung tra hộ)

worm

Well-Known Member
Moderator
Anh WJT ơi!
còn độ cứng thì sao?
lỡ cho rồi làm ơn cho nốt đi nha!
thanks
hôm nay mình có ra mấy tiệm sách cũ ở nguyễn thị minh khai TP.HCM tìm nhưng ko có nếu Anh có biết chỉ em chổ mua dùm luôn nha!

Mấy quyển này thường có nguồn gốc từ Nga và do một số thầy cô giáo là giảng viên các trường ĐH phía bắc biên dịch, nên nếu bạn ở TP HCM thì cũng hơi khó tìm đấy.

S

sinbad219

Author
vậy ah! cảm ơn anh Worm's nha! hèn gì mà tìm hoài ko thấy. chỉ toàn là sách dạy vẽ chi tiết máy ko hà!

X

xuanhanh

Author
{E}Giải thích ký hiệu THÉP 40X,45,35,GX32,40CR,GX32-15

Các anh chị em jải thích zùm em ý nghĩa của những kí hiệu đó cho em với !

Các anh chị em jải thích zùm em ý nghĩa của những kí hiệu đó cho em với !
Ký hiệu đó thì có gì đâu hả em?
Chưa học vật liệu sao, toàn kiến thức cơ bản mà. Tìm mấy cuốn về vật liệu mà đọc thì nhớ lâu đó. như cuốn Vật liệu học của Lê Công Dưỡng chẳng hạn.

Nova

MES LAB Founder
Last edited:
X

xuanhanh

Author
hì !chào ngừi đẹp , mà chị bao nhiu tủi òi thía, chị cũng học cơ khí seo ?thanks chị đã chỉ dẫn !

Thêm 1 lần dùng ngôn ngữ xì tin nữa, bạn sẽ lên cột!

Last edited by a moderator:
C

Chauphoyen

Author
cuốn "sổ tay sử dụng thép thế giới" có nhiều vô kể

V

vinhhung

Author
Giải thích ký hiệu THÉP 40X,45,c,GX32,40CR,GX32-15
Theo các nguyên tố chính thì (ngoài ra thì phải tra sách mới biết hết, đây tớ chỉ nêu các nguyên tố chính thôi):
1. Thep 40X: 0,4%C, 1%Cr
2. Thép 45: 0,45%C.
3. Thép 35: 0,35%C.
4. Thép C: Chắc là thép các bon thôi, tớ k rõ cái này.
5. Thép GX32: Theo tôi biết thì không có mác thép này.
6. Thép 40Cr: Đây là ký hiệu của VN, tương đương 40X là ký hiệu của Nga.
7. Thép GX32-15: Không có loại thép này, đây là gang xám GX15-32. Trong đó độ bền uốn là 15kG/mm2 và độ bền nén là 32kG/mm2.
Có gì sai mong các bác sửa cho em nhé. Thanks

Mesia™

Active Member
Theo các nguyên tố chính thì (ngoài ra thì phải tra sách mới biết hết, đây tớ chỉ nêu các nguyên tố chính thôi):
7. Thép GX32-15: Không có loại thép này, đây là gang xám GX15-32. Trong đó độ bền uốn là 15kG/mm2 và độ bền nén là 32kG/mm2.
GX là kí hiệu của Gang Xám bạn a!Đấy Không phải thép đâu!

V

van ut

Author
Kí hiệu GX15-32
Trong đó 32: giá trị bền kéo,kg/mm2 chứ không phải bền uốn
15: giá trị bền uốn,kg/mm2,chứ không phải bền nén(bền nén lớn hơn nhiều 60kg/mm2)