Thắc mắc khi chọn học ngành ISE :)

• Thread starter tienha
  • Ngày mở chủ đề
T

tienha

Author
Em chào anh chị,

Em là ma mới tại MESLAB. Em dự định học ngành ISE nhưng còn đôi chỗ thắc mắc. Mong các anh chị tận tình giải đáp

1. Hiện nay cơ hội cho ngành ISE ở VN, cụ thể là ở TPHCM như thế nào ạ?

2. Em dự định sau này ra làm trong Supply Chain Management thì học ISE có hợp ko ạ?

3. Hiện nay thì thu nhập nghề này khoảng bao nhiêu ạ?

Em xin chân thành cám ơn :)

Last edited by a moderator:

Nova

MES LAB Founder
Ðề: Thắc mắc khi chọn học ngành ISE :)

Em chào anh chị,

Em là ma mới tại MESLAB. Em dự định học ngành ISE nhưng còn đôi chỗ thắc mắc. Mong các anh chị tận tình giải đáp

1. Hiện nay cơ hội cho ngành ISE ở VN, cụ thể là ở TPHCM như thế nào ạ?

2. Em dự định sau này ra làm trong Supply Chain Management thì học ISE có hợp ko ạ?

3. Hiện nay thì thu nhập nghề này khoảng bao nhiêu ạ?

Em xin chân thành cám ơn :)
Trả lời em theo câu vậy, cố gắng trong những gì mình biết :)

1. ISE có độ phủ rộng, các công việc trong nhà máy hay công ty bán hàng đều có thể dùng ISE nên về nguyên tắc, cơ hội dành cho ISE rất nhiều, rào cản chỉ là nhận thức chung của xã hội về ngành này, nhưng vấn đề này đang dần được cải thiện. Theo như báo cáo từ ĐH BK TP HCM, sinh viên ISE ra trường rất dễ xin việc, có lẽ do số lượng ít và nhu cầu đang lên :)

2. Supply Chain Management thì PHẢI học ISE chứ không phải hợp hay không nhé :)

3. Thu nhập là câu hỏi khó trả lời, còn tùy công ty và tùy vào sự xuất sắc, nhạy bén của cá nhân nữa ^^ Hãy tự quyết định bằng cách trở thành cá nhân xuất sắc

H

hddh007

Author

chào bạn. MÌnh là 1 mem ISE. Câu tra lời của mình cho bạn nhứau
2. Hoàn toàn được. Vì đã có nhìu anh chị ra trường làm SUPPLY CHAIN. Trong đó có 1 TOTAL SC MANAGEMENT của Uniclever
3. Thu nhập tùy vào trình độ bản thể hiện khi ra trường. Nếu bạn sử dụng tốt english + kĩ năng tốt thì chuyện 4-500 usd là giá thấp. Còn nếu ko thì chịu khó ở mức KS mới ra trường thôi nhé :))

V

vn01061160

Author

Trả lời em theo câu vậy, cố gắng trong những gì mình biết :)

1. ISE có độ phủ rộng, các công việc trong nhà máy hay công ty bán hàng đều có thể dùng ISE nên về nguyên tắc, cơ hội dành cho ISE rất nhiều, rào cản chỉ là nhận thức chung của xã hội về ngành này, nhưng vấn đề này đang dần được cải thiện. Theo như báo cáo từ ĐH BK TP HCM, sinh viên ISE ra trường rất dễ xin việc, có lẽ do số lượng ít và nhu cầu đang lên :)

2. Supply Chain Management thì PHẢI học ISE chứ không phải hợp hay không nhé :)
Cám ơn Nova đã chia sẻ thông tin về ngành ISE. Em cũng có một số thắc mắc về ngành này mong anh giải đáp giúp em nhé.

1. Em có tìm hiểu và biết được nếu muốn làm SCM thì học ISE là rất là phù hợp; nhưng sau khi tìm hiểu các yêu cầu tuyển việc làm thì hầu hết các cty đều yêu cầu bằng Kinh tế hoặc QTKD cho việc làm bên SCM. Ngoài cty Unilever ra, thì em chưa tìm được cty nào yêu cầu bằng ISE cho SCM hết cả. Anh biết lý do là gì không?

2. Còn về công việc chính của ISE như quản lý nhà máy sản xuất đó, thì đa phần các doanh nghiệp yêu cầu bằng cấp về cơ khí/điện tử/xây dựng cho công việc quản lý dây chuyền sản xuất, quản lý chất lượng,...Em đang học ngành này nhưng phân vân quá và có ý định chuyển ngành vì cơ hội làm việc của ngành mới này hạn hẹp quá. Anh nghĩ quyết định của em như thế nào?

3. Theo em nghĩ thì anh cũng học về ISE phải không? anh có thể chia sẻ với em về kinh nghiệm tìm việc làm cũng như những công việc mà anh đã làm trong lĩnh vực ISE này?

Cám ơn anh nhiều nhé.

Nova

MES LAB Founder

1. Em có tìm hiểu và biết được nếu muốn làm SCM thì học ISE là rất là phù hợp; nhưng sau khi tìm hiểu các yêu cầu tuyển việc làm thì hầu hết các cty đều yêu cầu bằng Kinh tế hoặc QTKD cho việc làm bên SCM. Ngoài cty Unilever ra, thì em chưa tìm được cty nào yêu cầu bằng ISE cho SCM hết cả. Anh biết lý do là gì không?
Lý do chủ yếu: VN chưa có khái niệm về ngành ISE, chưa có nhiều nơi đào tạo ISE nên họ chỉ còn lựa chọn là tuyển SV trường Kinh tế làm SCM với lý do đây là ngành "gần" nhất với SCM.

Theo anh nghĩ, cách tiếp cận SCM bên Kinh tế và ISE (Kỹ thuật) sẽ khác nhau. Bên Kinh tế sẽ tiếp cận theo hướng managerial (quản lý) còn ISE sẽ tiếp cận theo hướng Technical (kỹ thuật, ví dụ: Bài toán tối ưu, bài toán phân bổ luồng hàng,...)

Trong SCM dành cho ISE, các bài toán thực tế từ sản xuất được "chuyển ngữ" sang các mô hình toán học. Các mô hình này sẽ được xử lý bằng lý thuyết thống kê & tối ưu hóa. Những bài toán ở đây rất khó và toán học được dùng rất nhiều.

Ngoài ra, SCM của ISE còn có mô phỏng, lập trình,...Những thứ này thì bên Kinh tế chắc ít hoặc không làm.

Ở nước ngoài, những tập đoàn lớn như những công ty bán lẻ, nhà sản xuất ô tô, máy tính,...họ rất cần ISE để làm những tính toán, mô phỏng, dự báo,...như vậy.

Tuy nhiên ở VN thì khác nhé :)

2. Còn về công việc chính của ISE như quản lý nhà máy sản xuất đó, thì đa phần các doanh nghiệp yêu cầu bằng cấp về cơ khí/điện tử/xây dựng cho công việc quản lý dây chuyền sản xuất, quản lý chất lượng,...Em đang học ngành này nhưng phân vân quá và có ý định chuyển ngành vì cơ hội làm việc của ngành mới này hạn hẹp quá. Anh nghĩ quyết định của em như thế nào?
Lý do cũng tương tự như trên, do khái niệm về ISE chưa phổ biến. Người ta có thể dùng kỹ sư cơ khí/điện tử,...có kỹ năng và kiến thức quản lý để làm việc như ISE

3. Theo em nghĩ thì anh cũng học về ISE phải không? anh có thể chia sẻ với em về kinh nghiệm tìm việc làm cũng như những công việc mà anh đã làm trong lĩnh vực ISE này?
Anh học ISE từ MS đến PhD, đại học anh học Luyện kim & Vật liệu :)

Hiện anh đang nghiên cứu tại Lab về Digital Product ở ĐH Dongguk, Seoul, Korea. Anh làm về mảng Phát triển sản phẩm, Nguồn lực đám đông, Hệ thống tích hợp Sản phẩm - Dịch vụ. CAD CAM cũng là một mảng lớn trong ISE và Lab anh nhưng anh không làm mảng này sâu (Hình học) mà chỉ đi về ứng dụng "bề nổi" của các hệ thống CAD CAM cho Digital Manufacturing thôi.

Ở Hàn anh chưa đi xin việc (vì đang ở trường), nhưng bạn anh học ISE ra đều có việc làm tốt vì nhu cầu về ISE bên Hàn nhiều. Họ cần rất nhiều ISE cho Design, R & D, Marketing, Bán lẻ, Hệ thống thông tin, dịch vụ công cộng, Sản xuất, Vận tải,...

Ở VN, căn cứ vào tình hình chung về nhận thức của xã hội và nhà tuyển dụng, anh có 3 gợi ý cho em:

1. Nỗ lực tự giới thiệu (một cách ấn tượng), show off cho nhà tuyển dụng thấy em có thể làm tốt (hơn) như thế nào, mang lại lợi ích gì cho người ta. Sau đó em có việc làm và tiếp tục chứng tỏ sự lựa chọn của họ là đúng. Những người như vậy sẽ giúp PR cho ISE và thay đổi dần nhận thức của xã hội & Nhà tuyển dụng.

Lưu ý:

Dù người ta ghi là tuyển QTKD nhưng em có thể ghi ngoài bìa hồ sơ là "Quản lý Hệ thống", "Quản lý Công nghiệp", "Quản lý chuỗi cung",...hay đại loại như thế thay vì ISE (những cô lễ tân/phòng HC nhận hồ sơ và sơ loại sẽ cho em nhiều cơ hội hơn với cách ghi này :p). Ngược lại, nếu apply vào chỗ Technical, thì ghi là "Kỹ thuật Hệ thống",...hoặc nếu apply vào nhà máy sản xuất thì ghi là "Quản lý, Điều hành sản xuất".

Cái này gọi là Marketing hướng đối tượng :)

2. Nếu sự thay đổi trong nhận thức của nhà tuyển dụng và xã hội chưa đủ nhiều để em có một công việc ưng ý, đây là thời điểm tốt để em tự đứng ra dựng Business riêng của mình, tự mình khai thác và trả lương mình.

ISE có một điểm rất hay, khác với các ngành kỹ thuật đơn thuần, là nội dung đào tạo trong ISE bao gồm Kỹ thuật cùng những kiến thức về Tài chính, Kinh doanh & Quản lý.

Ở chỗ anh, sinh viên Hàn học cả về Finance Engineering, Economics, Operations Management, Decision Making & Risk Management,...

Những người học ISE có rất nhiều điều kiện để làm business riêng (hướng công nghệ).

Đây là lựa chọn không tồi trong lúc suy thoái kinh tế, lương thưởng giảm như hiện nay :D.

Lưu ý:

Dấn thân vào kinh doanh riêng là sự mạo hiểm lớn. Sẽ có 2 khả năng: Thành công hoặc thất bại, em hãy suy nghĩ thật kỹ và căn cứ vào điều kiện bản thân để quyết định. Cái này không ai giúp được :)

Trong lúc định hình ý tưởng kinh doanh, em có thể tranh thủ apply xin học bổng học ISE, nếu em đủ điều kiện. Đây cũng là dịp tích lũy kinh nghiệm xem ISE các nơi họ làm gì :)

Vài lời với người cùng ngành, hy vọng nó hữu ích cho em

Rgs

V

vn01061160

Author

[MENTION=3058]Nova[/MENTION]

Em cảm ơn anh đã chia sẻ với em nhé.

Em nghĩ anh nói đúng đấy, nhận thức về ngành ISE ở Vn chúng ta còn chưa phổ biến, ít nhất là trong tương lai gần 5 năm, 10 năm :( hì em năm sau là ra trường rồi, nên chắc em sẽ áp dụng cách ghi tên ngành khác 1 chút như anh chỉ em ở trên khi đi xin việc ^^

Về công việc SCM cho ISE và QTKD thì đúng 2 ngành đảm nhận 2 vị trí khá là khác nhau, như anh giải thích ở trên. Em thấy Unilever cũng tuyển SCM theo 2 hướng: 1 là non-make SCM và
. Nhưng thật sự đó là công ty duy nhất e biết tuyển ISE cho SCM.

Anh học giỏi vậy àh, học cả Ph.D luôn, sau này anh có ý định về VN phổ biến ngành ISE này không. Nếu có thì hãy về càng sớm càng tốt nhé anh. Khi em học ngành này, em nghĩ nơi em thích thú làm việc nhất là ở siêu thị bán lẻ và vận tải. Còn anh thích làm bên mảng nào nhất? Hehe chắc em k nghĩ mình sẽ mở 1 cty riêng đâu, vì kinh nghiệm em vẫn còn non nớt lắm. Cám ơn anh đã gợi ý tưởng cho em nhé.

Chúc anh học tốt nhé.