Thắc mắc trong Autocad

Author
Em muốn vẽ 2 đường tròn có đường kính khác nhau mà chúng cách nhau một đoạn cho trước, không dùng cách truyền thống( vẽ một đường thẳng rồi bắt điểm) có ai có cách nhập lệnh từ bàn phím mà không dùng cách truyền thống không nhỉ?

Last edited by a moderator:
Ðề: Thắc mắc trong Autocad

Không làm được. Không có điểm trước thì chịu

Author

nếu bắt theo phương ngang hoặc phương thẳng đứng mà không rõ tọa độ điểm cuối, chỉ cho khoẳng cách đến tâm đường tròn đầu thì sao anh?. liệu có vẽ được không anh?

Nhập tọa độ điểm tâm đường tròn theo O2 (x,y). Không chơi click chuột. với điều kiện phải biết tâm đường tròn thứ nhất O1(x1,y1). Tính và chọn giá trị (x,y). Do O2 có quỷ đạo là đường tròn.

Bạn dùng lệnh FROM nhé, Vẽ đường tròn thứ 1, tiếp tục dùng lệnh circle nhập vào From, click vào tâm đường tròn thứ 1, sau đó nhập tọa độ cho đường tròn thứ 2, nhập tiếp bán kính đường tròn cần vẽ.ok

Author

Bạn dùng lệnh FROM nhé, Vẽ đường tròn thứ 1, tiếp tục dùng lệnh circle nhập vào From, click vào tâm đường tròn thứ 1, sau đó nhập tọa độ cho đường tròn thứ 2, nhập tiếp bán kính đường tròn cần vẽ.ok
lệnh From là lệnh gì vậy bạn, sao tớ tìm không thấy lệnh From trong autocad nhỉ?

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

Mình có thao tác chuối tí sau đây :

Thực hiện trên Autocad 2012 ( không chịu trách nhiệm trên các phiên bản khác nhé )

Đầu tiên ta có vòng tròn C1 ( fi 40 )

Sau đó rê chuột vào tâm vòng tròn C1, rê chuột tham chiếu thẳng hướng xuất hiện thang đo chạy theo :

Nhập giá trị tọa độ tương đối theo phương ngang :

Nhập bán kính ( đường kính ) cho vòng tròn :

Không biết có phải như vậy không ?

Rgs.

Author

cảm ơn bạn rất nhiều, nhưng nếu trường hợp tâm của 2 đường tròn kia hợp với phương ngang một góc 45 độ thì sao bạn?, huhu.....làm thế nảo nhỉ?

Đầu tiên bạn vẽ đường tròn R30, xong dùng lệnh circle để vẽ đường tròn tiếp theo, nhưng nhập vào From

Sau đó nháy vào tâm đưởng tròn 1 và ghi khoảng cách tâm đường tròn thứ 2 @100,0

Tiếp theo nhập bán kính đường tròn thứ 2 vào.xong

Nếu muốn vẽ đường tròn hợp với tâm đường tròn trước góc 45 và cách 100 thì ta nhập khoảng cách tâm đường tròn thứ 2 là @100<-45

Last edited:

Em muốn vẽ 2 đường tròn có đường kính khác nhau mà chúng cách nhau một đoạn cho trước, không dùng cách truyền thống( vẽ một đường thẳng rồi bắt điểm) có ai có cách nhập lệnh từ bàn phím mà không dùng cách truyền thống không nhỉ?
Bạn sử dụng tọa độ tương đối là OK. Điểm đầu tiên là điểm gốc. Ngay từ AutoCad R14 mình đã thấy có chức năng này.

H

hoan197

bạn có thể vẽ 2 đường tròn đồng tâm rồi move nó ra cũng được mà:D

Author

thank các anh, đúng là những cách hay, thực sự nếu tự học mà không hỏi thì chắc phải mất nhiều thời gian để biết những cài này đây!, ah cho em hỏi thêm một cái nữa nêu muốn ghi độ nhám bề mặt và kí hiệu bề mặt thì ghi thế nào nhỉ? em mới biết là dùng block, nhưng em không biết cách dùng thế nào cả? em đang lên google tìm hiểu, nếu anh nao biết rồi thì chỉ sơ qua cho em biết được không ạ?

Last edited:

thank các anh, đúng là những cách hay, thực sự nếu tự học mà không hỏi thì chắc phải mất nhiều thời gian để biết những cài này đây!, ah cho em hỏi thêm một cái nữa nêu muốn ghi độ nhám bề mặt và kí hiệu bề mặt thì ghi thế nào nhỉ? em mới biết là dùng block, nhưng em không biết cách dùng thế nào cả? em đang lên google tìm hiểu, nếu anh nao biết rồi thì chỉ sơ qua cho em biết được không ạ?
- Kí hiệu độ nhám bề mặt: trên bản vẽ bạn dùng lệnh Text và nhập giá trị như Ra0,25; Rz80.... tại vị trí mặt cần thể hiện độ nhám, thế là ok.
- Kí hiệu bề mặt: dùng lệnh TOL trong đó Symbol là kí hiệu cho độ ko song song, độ ko vuông góc,...Tolerance là giá trị dung sai cho phép và Datum là mặt chuẩn.
Chúc bạn học tốt.

cảm ơn bạn rất nhiều, nhưng nếu trường hợp tâm của 2 đường tròn kia hợp với phương ngang một góc 45 độ thì sao bạn?, huhu.....làm thế nảo nhỉ?
bạn mở hộp thoại osnap lên sau đó chọn tab " polar tracking" rồi chèn góc 45 vào
nếu muốn chọn góc 30, hay 60 thì chèn vào

rồi làm theo cách của bạn hiro