Thắc mắc về biến tần

• Thread starter shinbe
  • Ngày mở chủ đề
S

shinbe

Author
Mình đang cần điều khiển vị trí cho động cơ xoay chiều ba pha. Dùng biến tần điều khiển có được không, nếu được thì làm cách nào vậy bà con.
Mình cám ơn nhiều nhé

Ðề: Thắc mắc về biến tần

biến tần dủng để tăng tốc, giảm tốc cho động cơ, nhất là các động cơ thay đổi tải lớn khi làm việc. Còn dùng để điều khiển vị trí như bạn nói thì chắc bạn phải dùng thêm cảm biến, hay dùng động cơ servo, step motor.

H

Hoainam301

Author

trước hết bản chất của bộ biến tần là dùng để thay đổi tần số
tùy loại biến tần mà có các dãi biến tần và có thêm 1 số chức năng khác đi kèm
để điều khiển dc 3 pha nhiều vị trí không nhất thiết phải dùng biến tần.
bạn hãy nói rỏ về điều khiển của bạn ở đây là cần yêu cầu đến mức nào???

N

ndnndn

Author

Mình đang cần điều khiển vị trí cho động cơ xoay chiều ba pha. Dùng biến tần điều khiển có được không, nếu được thì làm cách nào vậy bà con.
Mình cám ơn nhiều nhé
Câu trả lời là OK, nhưng chất lượng điều khiển (độ sai số) thì ko đạt như servo (servo đắt gấp nhiều lần mà)

Để điều khiển vị trí thì cần khởi động tăng tốc động cơ và hãm dừng động cơ ở vị trí mong muốn. Biến tần làm được việc này (điều khiển torque, thay đổi tốc độ, hãm bằng lực điện + kết hợp hãm bằng thắng cơ,...)

Để hệ thống điều khiển vị trí đạt độ chính xác cần thiết thì các cảm biến xác định vị trí cũng cần phải chọn phù hợp (nếu ko thì ngay cả servo cũng chào thua việc chính xác)

Q

quangduy20

Author

Câu trả lời là OK, nhưng chất lượng điều khiển (độ sai số) thì ko đạt như servo (servo đắt gấp nhiều lần mà)

Để điều khiển vị trí thì cần khởi động tăng tốc động cơ và hãm dừng động cơ ở vị trí mong muốn. Biến tần làm được việc này (điều khiển torque, thay đổi tốc độ, hãm bằng lực điện + kết hợp hãm bằng thắng cơ,...)

Để hệ thống điều khiển vị trí đạt độ chính xác cần thiết thì các cảm biến xác định vị trí cũng cần phải chọn phù hợp (nếu ko thì ngay cả servo cũng chào thua việc chính xác)
Nếu gắn trên động cơ encoder hồi tiếp về thì sao ah?
Việc tăng tốc hay dừng ở vị trí mong muốn thì phải làm thế nào? Xin anh giải thích rõ hơn nha.

nếu gắn encoder vào, việc dùng biến tần điều khiển vị trí cũng sẽ chỉ đạt tương đối

vấn đề ở đây là thực tế luôn biến đổi , khiến việc điều khiển ko chính xác, ví dụ tải thay đổi, điện áp trồi sụt

trong hệ thống servo, nó ko hoạt động giản dơn theo kiểu, còn 1000 xung nữa là tới nơi setting, tới vị trí mong muốn thì dừng motor

chu trình hoạt động là 1 vòng điều khiển lặp đi lặp lại liên tục ( c
>PID> power amp) trong thông số bộ servo sẽ có t hông số là servo loop. với điều khiển vị trí, tần số điều chỉnh là 100hz đến 2.5kz tùy ứng dụng

rất khó để sử dụng biến tần điều khiển positon, vì khả năng đáp ứng của động cơ lồng sóc ko bằng động cơ servo chuyên dùng cho điều khiển vị trí ( thường là PMSM) . với động cơ lồng sóc , điều khiển servo speed thì ổn ah

b.r

Last edited:
Q

quangduy20

Author

Vậy cho em hỏi servo loop sẽ đưa vào so trong bộ biến tần hay vào PLC ah?

Em muốn tìm hiểu về bộ PID, các anh có thể gửi cho em xin tài liệu ko ah?

N

ndnndn

Author

Vậy cho em hỏi servo loop sẽ đưa vào so trong bộ biến tần hay vào PLC ah?

Em muốn tìm hiểu về bộ PID, các anh có thể gửi cho em xin tài liệu ko ah?
Các thông số servo loop nằm trong bộ driver của motor servo, tùy ứng dụng có thể hồi tiếp tín hiệu encoder về driver hay PLC (bạn tham khảo cuốn ebook mình share link bên dưới sẽ có nhiều thông tin hơn)

PID trong lĩnh vực CNC và máy công cụ thường là PID số (hix, lý thuyết món này dài lém, lười đọc :65: )

PID trong lĩnh vực Process thì có ý nghĩa cơ bản như sau:
- P: thành phần điểu khiển tỷ lệ (liên quan đến tốc độ đáp ứng)
- I: thành phần điều khiển tích phân (liên quan đến độ vọt lố tín hiệu)
- D: thành phần điều khiển vi phân (liên quan đến độ trễ tín hiệu)

* với các cơ cấu chấp hành có đáp ứng nhanh như Control valve thì ta chỉ dùng PI là đủ
* với các cơ cấu chấp hành có đáp ứng chậm như điều khiển lò nhiệt chẳng hạn thì ta nên dùng PID mới đáp ứng tốt

Về mảng CNC và máy công cụ thực sự mình ko có nhiều kiến thức và kinh nghiệm; mình có sưu tầm được cuốn ebook này khá hay, hi vọng có ích cho anh em
"Theory and Design of CNC System"
http://www.mediafire.com/download.php?1c3mkn3nznz

---------------------------------
NGUYEN DUC NHON
Product Sale Manager - Honeywell Field Solution (HFS)
Sale Department - ACE Co.,Ltd.
Mobile : 0908.805.697
Email: nd.nhon@ace.com.vn ; ducnhon@gmail.com
Web: http://www.ace.com.vn
Head Office: ACE Building, 451/24/4 To Hien Thanh St., 14 Ward, 10 Dist., HCMC - VietNam
Tel: (+84-8) 3 9711 098 - 099 - 100
Fax: (+84-8) 3 8653 255

V

vannam159

Author

Nếu gắn trên động cơ encoder hồi tiếp về thì sao ah?
Việc tăng tốc hay dừng ở vị trí mong muốn thì phải làm thế nào? Xin anh giải thích rõ hơn nha.
Tín hiệu hồi tiếp của encoder hồi tiếp không đưa ngay về biến tần được, bạn phải thông qua bộ đếm xung hoặc plc để cấp tín hiệu điều khiển tốc độ cho biến tần.
Việc dùng biến tần để dừng đúng vị trí vẫn được áp dụng trong thực tế: thang máy là một điển hình. Tuy nhiên phụ thuộc vào cấp độ chính xác yêu cầu mà bạn có nên chọn biến tần hay không. Theo kinh nghiệm của mình, nếu cấp chính xác là cỡ 0,5cm bạn có thể dùng biến tần + phanh. Còn thiết bị phản hồi vị trí có thể dùng công tắc hành trình,cảm biến tiệm cận là ổn.
Nếu cấp chính xác cao hơn thì phải dùng động cơ servo, cơ cấu phản hồi là encoder hoặc thước tuyến tính.

D

dienvietnam

Author

Mình cám ơn nhiều nhé
Nếu điều khiển vị trí , mình nghĩ bạn nên dùng động cơ bước hoặc động cơ servo