Thắc mắc về G28

• Thread starter trancongdua
  • Ngày mở chủ đề
T

trancongdua

Author
Xin chào các anh/chị tiền bối trong diễn đàn,
Em có đoạn code như bên dưới :
O0060;

G4U1.;

M23;

N1 G28 U0 W0;

N2 G50 X376.07 Z40.39 S1000T0600 M55;

Công ty em xài máy tiện CNC Hi-200A của Hwacheon, vừa rồi em thấy anh làm cùng trong công ty có lập trình một đoạn code như trên, nhưng em không rõ đoạn anh ấy dùng G28 U0 W0.
1.Mọi người có thể giải thích cho em tại sao vừa vào đầu chương trình đã dùng G28 và lại còn dùng tọa độ U W được không ạ?
2. Nhân tiện anh/chị có thể tư vấn cho em những việc cần làm để bắt đầu gia công 1 chi tiết được không? ví dụ : cài đặt gốc phôi, bù dao, .....vv
Em cám ơn!

TYA

Well-Known Member
Dù là đầu pg nhưng lại là đuôi của pg chính nó (khi sx liên tục đâu có phân biệt chuyện đó).
Vd sau sản phẩm số 120, cn đi... đái. Vậy chi tiết số 121 có cách quãng. Nếu có ai dịch chuyển vị trí bàn máy so với kết thúc chi tiết 120 thì người lập chương trình ko muốn chi tiết 121 xuất phát từ vị trí bất định đó. Do vậy họ viết câu lệnh ở đầu( khả năng ở cuối cũng viết).
Nếu U10.W10. thì tức là có đi qua vị trí 10;10 (tính từ chỗ hiện tại).
Có TH ngta sẽ lùi hướng kính trước (nhất là máy mài) khi lùi dọc trục. Nhằm ít tai nạn nhất có thể

chau2707

Active Member
Xin chào các anh/chị tiền bối trong diễn đàn,
Em có đoạn code như bên dưới :
O0060;

G4U1.;

M23;

N1 G28 U0 W0;

N2 G50 X376.07 Z40.39 S1000T0600 M55;
Công ty em xài máy tiện CNC Hi-200A của Hwacheon, vừa rồi em thấy anh làm cùng trong công ty có lập trình một đoạn code như trên, nhưng em không rõ đoạn anh ấy dùng G28 U0 W0.
1.Mọi người có thể giải thích cho em tại sao vừa vào đầu chương trình đã dùng G28 và lại còn dùng tọa độ U W được không ạ?
2. Nhân tiện anh/chị có thể tư vấn cho em những việc cần làm để bắt đầu gia công 1 chi tiết được không? ví dụ : cài đặt gốc phôi, bù dao, .....vv
Em cám ơn!
1_1. G28 đặt ở đầu chương trình mang rất nhiều ý nghĩa
- Xác nhận tất cả đã về gốc trước khi gia công (lý do an toàn).
- Trong dạng gia công hàng loạt, ví dụ đang chạy mà máy báo lỗi thì thay vì mở MDI gõ câu G28 (hoặc G30) U0W0; hay G28 Z0; G28 X0Y0; cho máy về gốc thì chỉ cần nhấn reset rồi bấm cycle start (trong chương trình có chèn lệnh dừng sau câu G28...).
- Tiếp theo ý trên, ví dụ đang chạy thô mà máy báo lỗi thì chỉ cần nhấn reset, nhất dao ra khỏi phôi rồi bấm cho chương trình chạy lại (máy sẽ về gốc và chạy lại từ đầu), nếu ko có câu G28....thì thao tác sẽ lâu hơn hoặc bất cẩn sẽ đâm dao.
- Còn nhiều vấn đề liên quan đến clamp và unclamp của trục xoay hơi phức tạp, thấy bác hỏi U và W là gì thì đoán ngay dân ngoại dạo nên nói nhiều chỉ thêm rối não.
1_2. U và W là gì thì google search tìm sách lập trình tiện CNC đọc xong sẽ hiểu !
2. Vào xưởng nhờ anh đứng máy hướng dẫn cho, khoảng 1H thôi sẽ tự hiểu.