Thắc mắc về NC của người mới học Cam

• Thread starter Hung88
  • Ngày mở chủ đề
H

Hung88

Author
Xin Hỏi

Hiiiiiiii mọi người . minh moi hoc cam có một số thẵ măc muốn hỏi .
1: khi mình đổ chương trinh NC làm thế nào để bỏ hết stt N ( N1 .....N1110)
Tớ muốn chỉ muốn giữ lai stt N ở đâu mỗi một công đoạn ( vd: dao số 1 =N1 , dao 2 =N2 ...)
2 : khi đổ chương trình Nc tở muốn có cả tên con dao mà mình đã chọn (vd ;con khoan = T1M6 (DRIIL ) T2M6 (TAPP) T3M6 (END
MILL ) hoặc đại loại là như thế . để khi xuất gia nhin vào đó mình có thể chọn dao rễ dàng )

thankk for red !

Last edited by a moderator:

Nova

MES LAB Founder
Ðề: Mọi người giúp mình chút!!!

Bạn nên sữa post là ok . Hơi phức tạp . Bên mastercam 9.1 có nhiều post, bạn có thể chọn post thích hợp theo ý của bạn nếu bạn ko biết sữa post

H

Hung88

Author
Ðề: Mọi người giúp mình chút!!!

Bạn nên sữa post là ok . Hơi phức tạp . Bên mastercam 9.1 có nhiều post, bạn có thể chọn post thích hợp theo ý của bạn nếu bạn ko biết sữa post
Bạn có thể chỉ cụ thể hơn cho mình dc ko ? tớ đang dùng x5 .thank

Ðề: Thắc mắc về NC của người mới học Cam

Cái này vào change pots --> chọn MP520AM.PST là xong.

mx5 post ra có luôn như vậy mà bạn nếu muốn bỏ stt N thì vào cimcoedit bỏ bạn à

H

Hung88

Author

mx5 post ra có luôn như vậy mà bạn nếu muốn bỏ stt N thì vào cimcoedit bỏ bạn à
Vậy ah ! không có cách nào bỏ trực tiếp trong Mcx 5 luôn hả bạn ?

Với lại cái thứ 2 của câu hỏi của tớ nữa ! ai bít chỉ dùng tớ phát !!!!

để quản lý chỉnh sửa thì vào cimcoedit sẽ có màu khác nhau và tạo thành nhóm quản lý trong CIMCO các bạn sửa sẽ rất đơn giản còn bạn lập trình phay biên dạng mỗi chương trinh lên đến vài M thì bạn có tìm bằng cách của bạn cũng toét mắt hàng nghìn trang nếu muốn tìm dao hay các điểm ra dao vào dao và các tru trình G83,G01,G00...hoặc các lệnh Gcode sẽ quản lý và tìm bằng cimcoedit.còn nếu bạn định tìm tọa độ sai thì chắc là không có cách nếu bạn không biết sai ở chu trình nào..

H

Hung88

Author

để quản lý chỉnh sửa thì vào cimcoedit sẽ có màu khác nhau và tạo thành nhóm quản lý trong CIMCO các bạn sửa sẽ rất đơn giản còn bạn lập trình phay biên dạng mỗi chương trinh lên đến vài M thì bạn có tìm bằng cách của bạn cũng toét mắt hàng nghìn trang nếu muốn tìm dao hay các điểm ra dao vào dao và các tru trình G83,G01,G00...hoặc các lệnh Gcode sẽ quản lý và tìm bằng cimcoedit.còn nếu bạn định tìm tọa độ sai thì chắc là không có cách nếu bạn không biết sai ở chu trình nào..
tớ biêt vậy . Nhưng công việc ở cty tơ bây h lại cần đổi hỏi như vây. cty tớ làm cơ khí sửu chữa . lên một Ct chỉ lam 5 -7 con hàng . mỗi con hàng G/c trên máy phay NC tầm 5 -10 phút . dùng 5-7 con dao .

tớ cũng thương sửa lại bằng tay .vẫn ok nhưng hơi mất thời gian . lên muốn tim cách tôii ưu hon thôi

Vậy bạn nào biết thì chi cho tớ nhé!

Với lại Cty tớ có 3 cái máy phay NC thi 3 cái đều dùng cấu trúc CT khac nhau . môt cái thi muốn thay dao bắt buộc phai về gốc thay dao . ko dùng G91G28Z0. rồi thay dao đc . một cái thi khi về G28Z0 . bắt buộc phai có G49 thì mới T...M6 Dc ...........

Vậy tớ mới cần Tinh chỉnh Ct Nc để khi đổ CT gia có thể chạy đc luôn mà ko cần sửa lại

tớ biêt vậy . Nhưng công việc ở cty tơ bây h lại cần đổi hỏi như vây. cty tớ làm cơ khí sửu chữa . lên một Ct chỉ lam 5 -7 con hàng . mỗi con hàng G/c trên máy phay NC tầm 5 -10 phút . dùng 5-7 con dao .

tớ cũng thương sửa lại bằng tay .vẫn ok nhưng hơi mất thời gian . lên muốn tim cách tôii ưu hon thôi

Vậy bạn nào biết thì chi cho tớ nhé!

Với lại Cty tớ có 3 cái máy phay NC thi 3 cái đều dùng cấu trúc CT khac nhau . môt cái thi muốn thay dao bắt buộc phai về gốc thay dao . ko dùng G91G28Z0. rồi thay dao đc . một cái thi khi về G28Z0 . bắt buộc phai có G49 thì mới T...M6 Dc ...........

Vậy tớ mới cần Tinh chỉnh Ct Nc để khi đổ CT gia có thể chạy đc luôn mà ko cần sửa lại
bạn nên dùng word hoặc notepad tốt 1 tý thì vấn đề này giải quyết quá đơn giản bằng word hoặc notepad.tìm cả cụm rồi thay toàn bộ thì quá đơn giản với word và notepad

H

Hung88

Author

Bạn kô hiểu ý tớ ah .

tớ muốn tinh chỉnh từ trong Cam chứ ko phải đổ gia CT rồi mới đổi .

còn để đổ CT gia rồi mới sửa thi thiếu gi cách . chán.

up nào bác Cadman đâu vào giúp chút đi

Nếu công ty bạn đang làm là sản xuất hàng loạt, dụng cụ cắt đầy đủ, băng tải dao vẫn hoặt động bình thường mình sẽ hướng dẫn bạn Edit PosProcess của ProEnginner hoặc MasterCAm để chuyển thằng vào máy CNC luôn. Không phải chỉnh sữa bất cứ cái gì. À ProE không chuyển thẳng vào máy CNC, mà nhờ các phần mềm hỗ trợ như CIMCO. Nhưng cũng không phải EDIT cái gì cả.

H

Hung88

Author
Ðề: Re: Thắc mắc về NC của người mới học Cam

Nếu công ty bạn đang làm là sản xuất hàng loạt, dụng cụ cắt đầy đủ, băng tải dao vẫn hoặt động bình thường mình sẽ hướng dẫn bạn Edit PosProcess của ProEnginner hoặc MasterCAm để chuyển thằng vào máy CNC luôn. Không phải chỉnh sữa bất cứ cái gì. À ProE không chuyển thẳng vào máy CNC, mà nhờ các phần mềm hỗ trợ như CIMCO. Nhưng cũng không phải EDIT cái gì cả.

Đây rồi bạn trả lời đúng vấn đề của tớ ròi đó .
cty tơ sản xuất hàng loạt mỗi đợt vài k con hàng . nhưng mỗi con chỉ chạy hết 5-7 phút.
cty tớ là cty 100% vốn Nhật bản . lên việc dụng cụ cắt ko phải là vấn đề .
hệ thống tải dao và thay dao tự động vẫn ok .
bạn chỉ giúp tớ nhé ( tở chỉ biết phần master cam thôi . ko bit tý gì proE)

chạy trực tiếp tôi thấy họ vẫn làm vậy vì chương trình chạy trên máy tính luôn nên tôi thấy công ty tôi làm họ vẫn chỉnh bằng notepad rồi lưu file lại rồi chạy trực tiếp bằng phần mềm với chế độ TAPE luôn

H

Hung88

Author

chạy trực tiếp tôi thấy họ vẫn làm vậy vì chương trình chạy trên máy tính luôn nên tôi thấy công ty tôi làm họ vẫn chỉnh bằng notepad rồi lưu file lại rồi chạy trực tiếp bằng phần mềm với chế độ TAPE luôn
Bác này ko hiểu vấn đề thi chờ bác Ng_Tam068 giải thick đi .

CT mà dài đến mức phải chạy qua line của máy tính .thi sửa lại bằng tay bằng niềm tin ah .

nhưng CT như thế mà in gia giấy .rồi cho bác đọc cả tháng không hết . chứ đừng nói lÀ mò từng tý để sửa .Hài.

Với lại là người làm thi sao chinh xác = máy .Vd CT chạy tầm 20' là cũng tầm băng quyển vở rồi . chỉnh nhầm phát thì Dao hôn bàn máy ah .

Last edited by a moderator:

vụ này đến đây là tôi chẳng hiểu rồi.hj các bác trao đổi đi tôi đọc lại thôi vậy.không hiểu ý bác hỏi luôn..

Ðề: Xin Hỏi

Hiiiiiiii mọi người . minh moi hoc cam có một số thẵ măc muốn hỏi .
1: khi mình đổ chương trinh NC làm thế nào để bỏ hết stt N ( N1 .....N1110)
Tớ muốn chỉ muốn giữ lai stt N ở đâu mỗi một công đoạn ( vd: dao số 1 =N1 , dao 2 =N2 ...)
2 : khi đổ chương trình Nc tở muốn có cả tên con dao mà mình đã chọn (vd ;con khoan = T1M6 (DRIIL ) T2M6 (TAPP) T3M6 (END
MILL ) hoặc đại loại là như thế . để khi xuất gia nhin vào đó mình có thể chọn dao rễ dàng )

thankk for red !
1 : Muốn Remove Block Number thì có vài cách ,hoặc dùng Mastercam X Editor cái này sau khi xuất chương trình mặc định đã được dùng để soạn thảo và chỉnh sửa chương trình.Vì vậy bạn chỉ cần Chọn menu NC Functions và chọn vào Remove Block Numbers.Block Number sẽ biến mất.Tương tự như vậy với Cimco chọn vào NC Functions và Insert/Remove =>> Remove Block Numbers.
Bạn muốn giữ lại Block Number tại đầu mỗi công đoạn,tại sao vậy?Số Block Number cho mỗi công đoạn đó có thể thay thế bằng Comment được mà.
2: Muốn chương trình của bạn xuất ra đúng con dao mà bạn chọn?
Trước tiên cần phải nói rằng trong thư viện dao của phần mềm các con dao đã được đánh số thứ tự được lập sẵn vì vậy bạn cần phải đánh số lại thứ tự dao trong Tool Parameters (Tool #) và Len.Offset ,Dia Offset cho phù hợp với con dao ngoài thực tế.
Ngoài ra bạn có thể tự tạo thư viện dao cho khớp với thực tế,như vậy mỗi lần chọn dao nó sẽ tự động cập nhật các thông số bạn đã thiết lập cho dao,khỏi mất công.

Last edited:
Ðề: Re: Thắc mắc về NC của người mới học Cam

ng_tam068 bảo hộ mình xem pro/e xuất thế nào để có G54 vậy.

Các bạn nên tìm hiểu qua thế nào là "Post Processor ". Các CAM Soft khi lập trình nó sẽ xuất mã ở dạng ngôn ngữ APT (Automatic program tool). Sau đó qua các bộ post processor để phù hợp vs các dòng máy cnc. Cấu trúc của 1 bộ post processor có nhiều phần tạo nên ví dụ như :
+ Start Of Program : Đầu chương trình. Như G54,G55... của bạn là do phần này quyết định.
+ Tool :
+ Coolant :
+ Feedrate :
+ Spindle :

.....

.....

Muốn edit ở mastercam bạn vào : Machine type => Machine definition manager...