Thắc mắc về số mắt xích chẵn và lẻ

• Thread starter sonnhi1991
  • Ngày mở chủ đề
S

sonnhi1991

Author
em đang học bộ truyền xích .trong sách có nói nên chọn số răng đĩa xích là lẻ ăn khớp với số mắt xích chẵn thì các bản lề và răng đĩa xích sẽ mòn đều hơn .trong thực tế thì vẫn chế tạo răng đĩa chẵn .Em có điều thắc mắc là tại sao số mắt xích là chẵn mà không phải là lẻ .các anh có thể giải thích giúp em được không ạ , Em có đọc sách của thầy Lê cung và thầy nguyễn trọng hiệp nhưng không thấy nói vấn đề này

Last edited by a moderator:
Ðề: Thắc mắc về số mắt xích chẵn và lẻ

1. Số mắt xích phải là số chẵn vì
Đa số các loại xích đều có mắt trong và mắt ngoài.
Mắt trong phải ghép với mắt ngoài. Không thể ghép hai mắt trong (hay hai mắt ngoài) với nhau.
Nếu số mắt (tính cả mắt trong và mắt ngoài) là số lẻ thì khi chưa nối xích thành vòng kín, mắt đầu và mắt cuối, hoặc cùng là mắt trong, hoặc cùng là mắt ngoài, không nối thành vòng kín được.

Có loại xích chỉ có một loại mắt, không phân biệt mắt trong, mắt ngoài. Lúc này số mắt xích lẻ hay chẵn đều được.

2. Số răng đĩa xích chẵn, lẻ không quan trọng nên trong thực tế vẫn thấy có cả hai.
Điều khuyên dùng “số răng đĩa phải lẻ” chắc là vì để, khi làm việc với số răng xích chẵn, sẽ không có trường hợp một răng đĩa luôn ăn khớp cố định với một mắt xích, gây mòn mãi một chỗ.
Điều này tương đương với điều kiện: Số mắt xích không được chia hết cho số răng đĩa.
Thiển nghĩ việc này quá chi li, chẳng có mấy tác dụng trong thực tế.

L

locccccc

Author
ak ko đi làm r bác ak, chẳng qua đang làm dự án mà ngta hỏi câu hỏi đó mà ko bít câu trả lời nên đăng lên topic nhờ các bác giúp đỡ ấy mà :v

Cho e hỏi , với những thông số như cuốn catalogue như này thì muốn Chọn Ux theo tiêu chuẩn như thế nào ạ . Hay nói cách khác là tỉ số truyền mà xích thường dùng ứng với mỗi bộ trong này ạ ? E cám ơn

Attachments