Chia sẻ Tham gia diễn đàn hời hợt, các bạn đang đánh mất rất nhiều cơ hội

Discussion in 'Thông báo - Hướng dẫn - Nội quy' started by Nova, Dec 28, 2015.

1. Nova

Nova MES Lab. Founder & C.E.O

Ðề: Tham gia diễn đàn hời hợt, các bạn đang đánh mất rất nhiều cơ hội

Sáng nay đọc được topic hay của bạn @Prince Rain và có một reply rất thấm của bạn @Van_Quy:

Mình thích chỗ bôi đỏ của Van_Quy, công nhận nhiều bạn vô cảm. Không chỉ bài của Prince Rain mà còn có bài của nhiều bác tiền bối, rất hay nhưng chẳng ai bấm Like (Đồng cảm), chỉ âm thầm đọc. Cứ bảo sao ngày càng ít người muốn chia sẻ.

Thói vô cảm sẽ hại chính các bạn, không ai khác.

Các bài trên diễn đàn phía dưới đều có nút ĐỒNG CẢM (Like), các bạn đọc thấy hay thì nên Log in để bấm vào đó. Nó không nặng nhọc gì nhưng sẽ khuyến khích người viết, cho họ biết nội dung đó hữu ích cho người đọc, họ mới có động lực và nhiệt tâm mà viết tiếp.

Vài lời chia sẻ.

2. QuyenQCM

QuyenQCM Active Member

Một thời để nhớ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

3. dovanhoc84

dovanhoc84 Active Member

Vô cảm là 1 phần, 1 phần là do thói quen không muốn chia sẻ vì sợ mất gì đó. Thực tế thì việc chỉ cho người khác cũng chính là tự nâng cao năng lực của bản thân. Vì không phải tự nhiên biết qua loa 1 cái là có thể dạy cho người khác được....
    kinh nghiệm đi làm mấy năm mới nhìn ra được các bề trên của mình có đức tính đấy đấy :D

4. chimen_bka

chimen_bka Member

Last edited: Dec 30, 2015

Không hoàn toàn như bạn nghĩ và đương nhiên mỗi người mỗi khác.
    Theo mình khi khi các bạn đọc một bài viết có giá trị các bạn nên "Like" bài viết để khuyến khích chủ bút. Nếu bài viết có giá trị mà ít người "Like" hiển nhiên chủ bút cảm thấy bài viết của mình không giúp ích được gì cho nhiều người và anh ta it viết các bài tiếp theo. Có nhiều người đọc xong bài giúp mình giải quyết vấn đề còn không chịu bỏ ra một "Like" để cảm ơn chủ bút, mình nghĩ việc "Like" giống như văn hóa cảm ơn luôn luôn thể hiện trong giao tiếp.

Về vấn đề Kinh nghiêm :
    kinh nghiệm là thứ mà ai cũng học được chính vì vậy không cần phải quá câu nệ việc được mất trong trường hợp này bởi vì bạn giấu 1 năm hay 2 năm nhưng người học mất 10 phút để học vấn đề đó. Sự khác biệt giữa người này và người khác là năng lực tư duy và cái đó không ai sao chép được của ai.
    Mọi người hãy chia sẽ những cái được coi là kinh nghiệm đẻ cùng nhau hoàn thiện kỹ năng giải quyết vấn đề.

Đây là quan điểm cá nhân xin đừng ném đá :D

5. zkyoshiroz

zkyoshiroz New Member

Last edited by a moderator: Dec 29, 2016

Chào anh
    Em xin phép nói đôi đều không đúng xin đàn anh bỏ qua cho. Cá nhân em là một nhân viên thiết kế cơ khí. em đi làm chỉ mới dc 7 tháng. kinh nghiệm không có gì nên em chỉ nói về suy ngẫm của bản thân em với cái nhìn của người trẻ.
    Theo quan điểm cá nhân em. Những diễn đàn kiểu cũ ( như diễn đàn chúng ta) đã lỗi thời ( phàm là cái gì mà không còn hoạt động tốt, tốt ưu theo mục tiêu đề ra của nó thì em gọi là lỗi thời). Em dạo quanh những diễn đàn khác đủ các lĩnh vực ( Khoa học, giải trí, game,...) cũng không khá hơn gì, số lượng người truy cập, post bài cũng không nhiều ( Các mục giải trí, khiêu dâm thì có sôi nổi hơn bởi lẽ kinh doanh quảng cáo tàn lan trong đó )... vậy có thể nói cách thức hoạt động của loại hình này không còn phù hợp với nhu cầu thực tế mà chúng ta mong muốn nữa (Ở diễn đàn ta là nhu cầu Thông tin, trao đổi, học hỏi, giải đáp...)

Để giải quyết vấn đề này theo ý kiến riêng cảu em thì có hai cách:
    1 là theo lỗi mòn kêu gọi mọi người thay đổi suy nghĩ về cách chia sẽ là học hỏi. ( Như cách mà anh Nova đang làm)
    Cách thức và kết quả thì đa có rồi, sau nhiều lần như thế em nghĩ chắc mọi người thấy.

2 Là đổi mới, đổi mới toàn diện. Diễn đàn này anh Nova lập ra với suy nghĩ là nơi để chia sẽ và giúp ích cộng đồng. Nhưng em đề nghị hãy tư duy như một nhà kinh doanh tìm ra vấn đề với góc nhìn là nhà cung cấp dịch vụ, giải pháp để chúng ta hoạt động hiệu quả hơn.
    Nếu facebook thu hút nhiều người bỏ thời gian cho nó hơn, cách thức trả lời nhanh , hỏi đáp nhanh. tìm kiếm đối tác... vậy tại sao phải bài xích. Sao không thể kết hợp để tạo ra thứ giống như facebook như chỉ phục vụ cho mục đích của diễn đàn.
    Nếu chúng ta tạo ra một diễn đàn thông minh hơn.
    Đây chỉ là ngu ý của em em không có nhiều chuyên môn chỉ có thấy đc gì thì em góp ý.

6. DuongTrung

DuongTrung Member

cháu rất thích các bài viết của chú trên diễn đàn hôm nay thấy chú nói cháu thấy khâm phục tâm huyết của chú.

7. iPumpkin

iPumpkin <center><b>CAM Programmer</b></center>

Sao lại có cái topic thế này nhỉ : " Tham gia diễn đàn hời hợt, các bạn đang đánh mất rất nhiều cơ hội" ? ngộ nhỡ gây hiểu nhầm là có rất nhiều cơ hội thì mới tham gia diễn đàn ?. Nên có cái topic :" diển đàn đang rất máu nên chả cần biết bố các cháu là ai" đây không phải là lúc :"cháu nó đang có thai nên rất cần biết ai là bố cháu"

Thật sự thì trước đây và bây nhiều người tham gia diễn đàn vì nghĩ rằng chúng ra nên có một cái gọi là cộng đồng hay hiệp hội về Cơ Khí, hình như cũng có cái hội cơ khí gì đó nhưng mấy bác chủ tịch hội có một cái văn phòng sáng đến chế trà uống xong chiều về. Mình lập một cái hội, Sài Gòn mấy người, Hà Nội mấy người các tỉnh khác mấy người góp chung lại thành một bang hội về Cơ Khí, rảnh rang tụ tập nhậu chơi cũng vui chứ...., vừa nhậu vừa tâm sự biết đâu....cưới được chồng như lyly hay bán được cái máy CNC cũng nên.

Còn về chuyện loảng hay không thì chả nên quan tâm làm gì, có nhiêu chơi tới luôn đi các bạn, lúc nào cũng vậy thôi các - chính các bạn viết nên trang sử sách cho mình chứ đợi ai viết nửa ? trước tham gia và gặp mấy anh chị đi trước - ai cũng bảo ôi bây giờ sao diễn đàn ...loãng thế vì bác ấy lúc ấy không còn tham gia nửa.

Cứ chơi tới luôn đi, mình tham gia gần 6 năm có một hôm bạn của một người bạn rủ mình đi nhậu vì hâm mộ anh ipumpkin qua Meslab, tự hào quá đi - cả đời mới có người hâm mộ mình, lúc nhậu nổ vang trời đất không biết nổ thế nào mà giờ chả thấy rủ nhậu nửa.

8. Nova

Anh pumpkin đầu 2016 mời em beer đi. Ở SG ý ạ ^^~

9. Nova

Bác lúc nào cũng rất máu lửa và hào sảng. Em học hỏi bác điều này.

Rất thích!

10. Phuongdoosan

Phuongdoosan New Member

Lâu lắm em mới trở lại diễn đàn viết comment này và cũng lâu lắm mới thấy anh Bí (iPumpkin) post comment. Tự hứa với bản thân là sẽ tham gia tích cực và đóng góp bài viết nhiều hơn về mảng mình đang làm - Quản trị chất lượng.
    Hy vọng sẽ còn gặp các cây đa, cây đề 2 miền Bắc- Nam trong thời gian tới để giao lưu, học hỏi.

11. Nova

Qua những thảo luận, mình nhận thấy có rất nhiều anh em còn tâm huyết với diễn đàn, với cộng đồng. Hưởng ứng tinh thần máu lửa có nhiêu chơi đó của anh Bí iPumpkin, mình sẽ làm một số việc sau cho cộng đồng trong năm 2016:

- Tổ chức các khóa đào tạo cơ bản về Phát triển sản phẩm, Thiết kế, R&D,...free cho các thành viên tích cực của diễn đàn ở HN và HCM (dịp tháng 3, 4), tương tự event sau:

http://meslab.org/mes/threads/47109...c-Co-ban-ve-Thiet-ke-Phat-trien-san-pham.html

- Tổ chức các seminar kỹ thuật liên quan đến các mảng của diễn đàn

- Lập nhóm nhỏ do công ty MES LAB quản lý, dịch sách kỹ thuật, video, tài liệu,...hữu ích và mới của quốc tế sang tiếng Việt nhằm đóng góp phổ biến tri thức

- Cổ vũ các ứng dụng mới của CAD/CAM, khuyến khích các mảng mới của Cơ khí, Tự động, Kỹ thuật công nghiệp vào diễn đàn

- Tổ chức các cuộc thi, các việc làm nhỏ, hữu ích ngay trên diễn đàn về CAD/CAM, mô phỏng, thiết kế cơ khí,...

- Offline, nếu thấy các bạn muốn :)

Đấy là những gì mình có thể làm cho diễn đàn.

Hy vọng các bạn khác dù ít dù nhiều, tùy điều kiện bản thân, có thể góp sức và nhiệt tâm để đưa diễn đàn phát triển trở thành nơi tin cậy hữu ích cho chính các bạn và cộng đồng.

Chúc mừng năm mới :)

12. iPumpkin

iPumpkin <center><b>CAM Programmer</b></center>

Cám ơn Nova,

Cám ơn Phương Doosan - hình như chưa bao giờ biết mặt Phương. Ngày xưa bảo quý mến gặp nhau trò truyện với nhau gọi là tâm giao, không biết mặt mà vẫn quý nhau chắc gọi là "vô ảnh giao", "wifi giao" hay "in-tờ-nét giao".

Mình thấy vầy các bác thà làm cái gì đó hơn là ngồi than thở, quên ngay cái quá khứ cứ nhè ngày mai mà quất thôi !. Dạo này ipumpkin về Bình Dương theo chân vợ kiếm ăn nên chắc lâu lâu mới vào SG, nhưng các bác mà máu nhậu thì cứ chơi luôn thôi, đứa nào bàn ra thì cho lên cột điện, dí điện hay dìm nước cho ..chết luôn, !

Nhậu bên Phạm Văn Đồng gần sân bay có vẽ là ok các bác. Đồng chí Phước mới cưới vợ chắc bận, qua đây đề cử Anh Namnp, anh Ngọc Anh làm chủ tịch danh dự (bộ tổng tham mưu trưởng chuyên hoạch định chính sách tầm vĩ mô), bạn Danh_Balancing làm ủy viên ban chấp hành (thực hiện những điều mà bộ tổng tham mưu hoạch định ra)...mình tổ chức buổi offline cho hội Meslab Sài Gòn !.

Do tiền thưởng Tết xài không hết nên nếu offline ipumpkin mang đến tặng anh em thùng Tiger uống chơi.

13. Nova

Có beer rồi kìa anh em SG ơi :p

14. Nova

15. Pathétique

Pathétique Active Member

Vài chia sẻ với anh Nova, có khen có chê, hi vọng giúp ích cho anh trong việc định hướng phát triển :

Meslab tồn tại đến giờ đã là quá tốt rồi, mình thấy chỉ có vài forum khác như diendantoanhoc là tồn tại được đến như vậy.

Tồn tại được lâu như thế là điều rất tốt, nhưng giữ nguyên trạng thái lâu như vậy thì cũng lại là điều không tốt. Báo giấy tồn tại được lâu là tốt, nhưng nếu sau 10 năm trở lại đây vẫn chỉ là báo giấy mà không làm online thì lại là dở.

Cách đây 10 năm, tham gia forum, tạo nick, tìm mục, đăng bài... là thao tác cơ bản và ai cũng thấy bình thường, nhưng đến giờ thì đôi khi người dùng nếu không thực sự cần và kiên nhẫn thì họ không làm chừng đó thao tác để có câu trả lời. Hoặc họ google cho bằng được, hoặc họ hỏi bạn bè và dần tìm ra người cần contact.

Vì tính chất công việc mà mình phải làm rất nhiều lập trình (python, fortran, awk,... những cái trước đây có khi chưa bao giờ nghe đến), mình gặp rất nhiều vấn đề, nhưng chưa bao giờ phải tham gia forum nào về tin học cả, tất cả đơn giản là post câu hỏi ở stackoverflow, không cần nick, không cần đăng nhập... Mà 70 % câu mình muốn hỏi thì khi google đã ra kết quả từ cái stackoverflow này rồi. Bản thân meslab mỗi khi mở mục chat ở trang chủ thì đã rất nhiều người post câu hỏi trực tiếp trên đó, nghĩa là ai cũng thích nhanh, như trên stackoverflow vậy.

Hình thức thứ 2, đang dần phát triển là tạo 1 cơ sở dữ liệu về chuyên môn, kiểu linkedIn, sau đó người dùng có thể tìm người đúng chuyên môn để đặt câu hỏi trực tiếp (ví dụ như vloupe.net). Chẳng hạn, mỗi người tham gia meslab có thể nói về chuyên môn của mình, meslab save về cơ sở dữ liệu, dĩ nhiên mỗi người có thể chọn mình sẵn sàng tham gia trả lời câu hỏi hay không. Khi mình muốn tìm 1 người biết python để hỏi, thì mình đặt câu hỏi, sau đó nhờ bộ lọc, lọc ra 2-3 người chuyên môn sâu về python và như vậy câu hỏi trực tiếp dành cho họ. Nếu không lọc ra được ai để hỏi, thì mọi người đọc câu hỏi rồi ai biết trả lời thì trả lời.

Về mặt nào đó, những hình thức này giống forum truyền thống, nhưng ưu điểm là tiết kiệm thời gian, nói chung là tiện. Vào website, đặt câu hỏi ngay trang chủ, thậm chí không cần tạo account, và mọi người vào trả lời. Mình chưa có thời gian tìm hiểu cái stackoverflow, nhưng có thể phân loại câu hỏi theo tag. Việc phân loại câu hỏi, sửa và thêm tag sẽ đòi hỏi mod và quản lý hoạt động nhiều hơn, nhưng tiện hơn cho người dùng, tương tác cũng vì thế mà dynamic hơn.

Mình cũng nghĩ về cách nào đó đổi mới vận hành của forum, nhưng chưa có thời gian để nghĩ kì và định hình cụ thể. Hi vọng anh Nova nghĩ ra giải pháp để cải tiến :)

16. Nova

Ý kiến đề xuất của em đáng suy ngẫm. Anh sẽ hỏi các bạn phụ trách IT xem khả năng thế nào.

Rgs

17. chietquan

chietquan <b>Giải Nhất vòng 3 & 4 cuộc thi NPD11 năm 2010</b

Hy vọng forum sẽ sổi nổi hơn trong thời gian sắp đến tết rồi :D
    Diễn đàn Meslab đã được phát triển tồn tại đến bây giờ thì không thể do 1 người ,1 nhóm người , mà là tất cả mọi thành viên trong diễn đàn Meslab đã cùng nhau xây dựng nên , và thành viên thì tất cả mọi người đều có thể tham dự được .
    Thiết nghĩ sự phát triển của các mạng xã hội trong thời gian gần đây cũng ảnh hưởng ko ít đến việc các thành viên ít tham gia post bài chia sẽ hay hỏi đáp trong forum .
    Cùng theo đó thì việc phát triển các ứng dụng trên smartphone cũng phát triển theo, việc sử dụng nó cũng thuận tiện ko kém .
    Nên em có ý tưởng thế này : ta cũng có thể tạo ra 1 ứng dụng diễn đàn Meslab , ( Meslab store ) để sử dụng trên Smartphone và liên kết trực tiếp đến diễn đàn : việc theo dõi bài viết , post bài chia sẽ hay up hình , nó đơn giản hơn , có các thông báo bài mới cho lĩnh vực người sử dụng đăng ký ,công cụ tìm kiếm bài viết ,...
    Cứ thế mọi người xem nó như 1 thư viện kỹ thuật di động ,...

18. MES LAB

MES LAB Active Member Staff Member

Mình có thể giới thiệu các bạn dùng ứng dụng Tapatalk để truy cập diễn đàn trên điện thoại di động thông minh

https://tapatalk.com/ - các bạn có thể tải ứng dụng về ở đây. Rất tiện lợi.

19. ngochoi

ngochoi <center>Thành viên<c/enter>

Last edited by a moderator: Dec 29, 2016

Bài viết mang sâu đậm nỗi niềm và những tâm huyết cho diễn đàn, diễn đàn cần có những người như cậu mới phát triển được, thời phát triển của diễn đàn là thời facebook chưa được sử dụng, ngu ý của bạn nếu chắt lọc thì có thể thấy những điều khá hay khá mới mẻ, tạo ra cái fb thì mang tiếng bắt chước thui thì mình tạo ra cái gần gần như vậy, kiểu như fb rất dễ theo dõi vấn đề riêng và hiểu rõ tính cách của những nhân vật mà ta đang trò chuyện từ đó có cách nói chuyện hợp lý và tạo sự gần gũi.

Share This Page

Users Viewing Thread (Users: 0, Guests: 0)

Loading...