Thảo luận về Tribology!

Author
Ma sát học có tính thực tiễn rất cao trong công nghệ cơ khí chính xác vì thế nó đòi hỏi những nghiên cứu sâu và nguồn đầu tư tốt. Thực tế ở Việt Nam ma sát học chưa được chú trọng nhiều vì thực tiễn ở VN chưa đòi hỏi cấp bách. Hôi còn học ở trường thì các thầy bào môn này là môn dành cho những người giàu có, chỉ những nước khoa học tiến bộ thì môn này mới được nghiên cứu một cách thực sự vì thực tiễn công nghệ của họ đòi hỏi phải cải tiến về tính năng của máy. Rất mong các bác đang công tác ở các nước phát triển trao đổi và chia sẻ với mọi người trên diễn đàn về vấn đề này!

ME

Active Member
Ở VN có thầy Nguyễn Anh Tuấn là "trùm" về ma sát. Rất tiếc Thầy đã mất. Tuy nhiên "trường phái" ma sát của Thầy rất đông đảo.
Nghiên cứu về ma sát ở Vn cũng còn rất khiêm tốn. Các thiết bị toàn là tự chế và cũ kỹ. Cho đến thời điểm năm 2000 thì tài liệu về ma sát học rất ít. Chỉ có cuốn dịch từ tiếng Nga của tác giả Ko-tex-ski do thầy Nguyễn Hữu Dũng dịch và cuốn của thầy Nguyễn Văn Thêm (cũng không có nhiều cái mới). Khoảng năm 2005-2006 có xuất hiện một vài cuốn của vài tác giả ở BKHN có vẻ mới mới một tí. Trên mạng internet hiện tại thì ebook về Tribology cũng khá nhiều và rất hay. Tiếc là ME đã từ bỏ lĩnh vực này lâu rồi nên không thèm đọc nó nữa.

Author
Hehe! Bác Me kiên quyết theo thực tiễn của Việt Nam đây mà ! Quyển ma sát học của ĐHBKHN được các thầy dịch từ cuốn sách của pháp, cuốn này về học thuật thì rất hay nhưng thiếu khoản ứng dụng như thế sinh viên học xong chẳng biết để làm gì. Riêng em học mà chẳng biết để làm gì là em bỏ ngay. chỉ học để đối phó thôi!

V

vetnon

trong điều kiện VN thì nghiên cứu về ma sát là một sự lãng phí lớn về thời gian và công sức....hehe

K

klk53

Ðề: Thảo luận về Tribology!

Đang phải dịch một phần của cuốn Tribosystems of Abrasive Machining Processes nhưng có nhiều thuật ngữ không hiểu lắm, bạn nào có các thuật ngữ liên quan đến sách này thì cho mình xin với. Cảm ơn trước nha.