thay dao trên máy phay fanuc OM bi lỗi M06 nhờ các anh chỉ giúp

• Thread starter minhthong16
  • Ngày mở chủ đề
M

minhthong16

Author
Tình hình la như vầy khi em mới mua máy về thi vẫn thay dao được nhưng máy lại ko chạy 3D được nhờ máy bác thợ đến chỉnh lại .Nhung khi chỉnh lại xong thì máy không còn thay dao được nữa khi nhập lệnh M06 máy báo lỗi "alam 078".Lại nhờ thợ đến xem thì thợ bảo mất chương trình con thay dao ....." BÓ TAY". Tức quá e lên diễn dàn tim hiểu va mày mò và em đả làm dc chương trình con và máy đã thay dao dc nhưng e ko biết tao nó thành macro cho máy khi nó thay dao
Cá bác xem giúp em .Đây là chương trình do em viết
G91 G28 XO. YO. ZO. ;
M80 ; (Đèn ATC sáng lên )
G91 G30 Z0. ;
M19 ;
M82 ; (mâm dao chạy vô trục chính)
M84 ; (mở khí tháo dao)
G91 G28 ZO. ;
M86 T05 ; (xoay mâm dao đến dao số 5)
G91 G30 Z0. ;
M85 ; khóa khí tháo dao
M83 ; (mam dao trở lại vị trí ban đầu)
M99 ;

Máy em hiệu KASAHARA Fanuc OM thay dao khong có tay robot
Xin các bác xem và chỉ giúp.

Ðề: thay dao trên máy phay fanuc OM bi lỗi M06 nhờ các anh chỉ giúp

bạn thử 1 trong hai cách này xem được không nhé:
C1: Lưu chương trình thay dao với tên O9001(PHẢI ĐÚNG TÊN) và set Parameter 240 giá trị 00000110
C2: Kiểm tra các Param 230 -> 242, set hết tất cả các param này = 00000000, sau đó set bit 5 của parameter 40 =1 (00010000), lưu chương trình thay dao với tên O9000 (PHẢI ĐÚNG TÊN)

Nếu xưởng bạn có một con máy tương tự như vậy thì bạn copy ctr con thay dao đó và input vào bộ nhớ của máy bị hỏng với cùng tên ctr thay dao đó chắc là ok đó.

M

minhthong16

Author

bác Giangthetool oi! em không thể nào sửa ten chương trình con dc máy cứ báo "alam 071"nên em ko làm the0 cách nào dc nhờ bác chỉ giúp em với....

bác Giangthetool oi! em không thể nào sửa ten chương trình con dc máy cứ báo "alam 071"nên em ko làm the0 cách nào dc nhờ bác chỉ giúp em với....
- Chào bạn, trước hết bạn vặn chìa khóa write protect sang chế độ off(0).

- Kiểm tra thử xem trong bộ nhớ máy có sẵn một trong hai chương trình 9000 hay 9001 chưa?

- Chương trình mà bạn sử dụng ở trên để thay dao bạn tạo trong chế độ MDI hay đã lưu thành 1 chương trình trong bộ nhớ?

- Giá trị các Parameter mình nêu đang là bao nhiêu?

M

minhthong16

Author

- Chào bạn, trước hết bạn vặn chìa khóa write protect sang chế độ off(0).

- Kiểm tra thử xem trong bộ nhớ máy có sẵn một trong hai chương trình 9000 hay 9001 chưa?

- Chương trình mà bạn sử dụng ở trên để thay dao bạn tạo trong chế độ MDI hay đã lưu thành 1 chương trình trong bộ nhớ?

- Giá trị các Parameter mình nêu đang là bao nhiêu?
Anh oi máy em ko có chìa khóa .
Khi em vào Edit gỏ O9000 hay 9001 dều báo lỗi "071"
Chương trình em thay dao là em tao chương trình con với tên O0001
Parameter cua em là:
240 là 6 (chỉ có 1 con số 6)
230 đến 242 dều là 0 (củng chỉ có 1 con số thôi hà riêng 240 thì la số 6)
còn 40 thì là 00000001
Anh xem giúp em với

Vậy bạn thử kiểm tra trong bộ nhớ máy có sẵn chương trình 9000 hay 9001 không nhé. Quan trọng là phải có chươnng trình với tên 9001, vì param 240 trong máy bạn có giá trị 6 nên 240 sẽ là param gọi chương trình 9001 làm macro cho lệnh M6.

Nếu bạn lưu chương trình với tên khác bình thường mà với 2 tên đó báo lỗi thì mình cũng chịu rồi. Khi nào lưu được 1 trong 2 chương trình 9000 hoặc 9001 vào bộ nhớ thì mới chiến đấu tiếp được. Kiến thức còn hạn hẹp, chỉ giúp bạn được đến đây thôi :4:

Chào minhthong16.
Bạn kiểm tra và đặt parameter #10.4 = 0 thì mới sửa được các chương trình O9000-O9999.
Lỗi 071 là hệ điều hành không tìm thấy chương trình O9000 và/ hoặc O9001. có thể đã bị xóa mất rồi. Nếu đã bị xóa thì chuyển Parameter #10.4=0, ghi chương trình thay dao với tên O9001( bạn GiangTheTool nói đúng chỗ này rồi), nhớ trả #10.4= 1 nhé. Sau đó thử ra lệnh thay dao xem sao.
Nói thêm một chút: Chương trình thay dao muốn làm việc tốt lại phải phụ thuộc vào ladder máy và các vị trí lưu giữ các giá trị cần thiết( tổng số dao đang có trên máy, số dao hiện tại, số dao cần gọi v.v...), nhưng muốn biết rõ những tham số này thì lại phải khá vững về phần cứng máy để có thể đọc hiểu ladder, việc mà không có nhiều người có thể làm được. Nhưng cứ thử xem.

Last edited:
Chào cả nhà! Giup mình việc này nhé. Chỗ mình dùng máy phay OKK VC51, lúc thay dao ví dụ M6 T3 thì đều chạy qua chương trình O9001:
O9001;
G91 G28 Z0.;
G28 X0. Y0.;
M5;
M9;
M19;
M6;
M99;
%
Thì máy máy chạy đến chỗ M6 thì dừng(dao chuẩn bị số 3 chuẩn bị thay, dao đã vào vị trí thay dao và hướng cắm xuống ) nhưng không thay được.
MÌnh không hiểu trình O9001 có lỗi gì không? Hay chỗ nào đó chưa đúng,
Liệu có cách gì mà khi thay dao không cần qua chương trình o9001 không? Ân m6 t3 là thay luôn

Ngày trước mình bị hỏng phần cứng của đài thay dao .
khi chạy đến lệnh M06 , máy kêu cạch cạch , sau đó báo lỗi ,
mò mãi , cuối cùng gọi thợ đến thay cả cụm tay thay dao , mua hàng bãi cũ 90 củ (hic)

Đ

Đỗ quang hào

Author

Chào minhthong16.
Bạn kiểm tra và đặt parameter #10.4 = 0 thì mới sửa được các chương trình O9000-O9999.
Lỗi 071 là hệ điều hành không tìm thấy chương trình O9000 và/ hoặc O9001. có thể đã bị xóa mất rồi. Nếu đã bị xóa thì chuyển Parameter #10.4=0, ghi chương trình thay dao với tên O9001( bạn GiangTheTool nói đúng chỗ này rồi), nhớ trả #10.4= 1 nhé. Sau đó thử ra lệnh thay dao xem sao.
Nói thêm một chút: Chương trình thay dao muốn làm việc tốt lại phải phụ thuộc vào ladder máy và các vị trí lưu giữ các giá trị cần thiết( tổng số dao đang có trên máy, số dao hiện tại, số dao cần gọi v.v...), nhưng muốn biết rõ những tham số này thì lại phải khá vững về phần cứng máy để có thể đọc hiểu ladder, việc mà không có nhiều người có thể làm được. Nhưng cứ thử xem.
Cho mình hỏi máy mình bị sao mà thay dao chạy đến dòng lệnh m86 là nó báo lỗi trục z

N

Nguyenhoang1307

Author

Chào minhthong16.
Cho mình hỏi máy mình bị sao mà thay dao chạy đến dòng lệnh m86 là nó báo lỗi trục z
Tình hình la như vầy khi em mới mua máy về thi vẫn thay dao được nhưng máy lại ko chạy 3D được nhờ máy bác thợ đến chỉnh lại .Nhung khi chỉnh lại xong thì máy không còn thay dao được nữa khi nhập lệnh M06 máy báo lỗi "alam 078".Lại nhờ thợ đến xem thì thợ bảo mất chương trình con thay dao ....." BÓ TAY". Tức quá e lên diễn dàn tim hiểu va mày mò và em đả làm dc chương trình con và máy đã thay dao dc nhưng e ko biết tao nó thành macro cho máy khi nó thay dao
Cá bác xem giúp em .Đây là chương trình do em viết
G91 G28 XO. YO. ZO. ;
M80 ; (Đèn ATC sáng lên )
G91 G30 Z0. ;
M19 ;
M82 ; (mâm dao chạy vô trục chính)
M84 ; (mở khí tháo dao)
G91 G28 ZO. ;
M86 T05 ; (xoay mâm dao đến dao số 5)
G91 G30 Z0. ;
M85 ; khóa khí tháo dao
M83 ; (mam dao trở lại vị trí ban đầu)