Thay đổi kích thước của thiết kế trong inventor

• Thread starter icefrogkute
  • Ngày mở chủ đề
I

icefrogkute

Author
các tiền bối cho e hỏi,giả sử có một băng truyền như hfnh dưới đã đc thiết kế dạng assembly trong inventor, với kích thước chiều dài, chiều rộng và chiều cao đã cho. Yêu cầu đặt ra là mình thay đổi kích thước chiều dài, chiều rộng và chiều cao ban đầu thành các chiều dài, chiều rộng và chiều cao khác.Như e là tìm từng chi tiết liên quan đến các kích thước đó sau đó open rồi vào Fx để sửa nhưng rất là lâu nếu phải thay đổi một thiết kế phức tạp khác vậy Ai có pp pháp gì hay chia sẻ e vs!!

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]
Ðề: Thay đổi kích thước của thiết kế trong inventor

Mình nghĩ là không được. Hoặc nếu có được trừ khi bạn thiết kế ban đầu theo tham số. Nhưng như vậy thật quá phức tạp.
Còn để giải quyết bài toán là thao tác chỉnh sửa phức tạp dễ gây sai thì phụ thuộc vào kinh nghiệm quản lý bản vẽ, quản lý cây thư mục của người thiết kế.

prosicky

Active Member

các tiền bối cho e hỏi,giả sử có một băng truyền như hfnh dưới đã đc thiết kế dạng assembly trong inventor, với kích thước chiều dài, chiều rộng và chiều cao đã cho. Yêu cầu đặt ra là mình thay đổi kích thước chiều dài, chiều rộng và chiều cao ban đầu thành các chiều dài, chiều rộng và chiều cao khác.Như e là tìm từng chi tiết liên quan đến các kích thước đó sau đó open rồi vào Fx để sửa nhưng rất là lâu nếu phải thay đổi một thiết kế phức tạp khác vậy Ai có pp pháp gì hay chia sẻ e vs!!
Bạn có bản vẽ chưa? Nếu có rồi thì nói rõ mạn muốn thay đổi những gì, yêu cầu như thế nào. Nếu không có gì nhiều ngoài việc chỉ thay đổi 3 thông số: dài, rộng và cao thì gửi bản vẽ lại cho mình và 15 phút sau nhận lại nếu bản vẽ không dính lỗi, 45 phút nếu bản vẽ quá nhiều chi tiết và lỗi (do máy cấu hình yếu và mình làm trên PM khác ko phải inventor).

bonze

Active Member

nếu vẽ bằng inv thì bạn gửi cho mình, mình sửa cho. chắc ko quá 15ph đâu. Chị sợ vẽ bằng pm khác, mất time load từng chi tiết vào inv cộng với phải làm 1 số thủ thuật để thay đổi dài rộng cao cho phù hợp thôi bạn ah.

Cách vẽ và lắp ráp chiếm 80% cho văn đề của bạn. Cái này bạn dùng iLogic giải quyết được hết. Ko biết lập trình cao siêu vẫn làm được bằng các lệnh đơn giản.
Nếu chỉ dài cao rộng thị Adapter là đủ.

Last edited:
I

icefrogkute

Author

Cảm ơn các bác đã giúp đỡ!!! E ms tìm hiểu về ipart với iassembly hai cái này kết hợp thì thay đổi đc nhưng e toàn bị lỗi mate khi repalce part --> ipart, về phân kích thước ở trên thì nó đề đc thiết kế theo các tham số, nên khi kích thước này thay đổi thì các kích thước khác cũng thay đổi theo. E thấy cso ng bảo dùng excel để sửa kích thước như thế này nhanh hơn, nhưng e ko hiểu lm, có bác nào biết xin chỉ giáo!!!

Cảm ơn các bác đã giúp đỡ!!! E ms tìm hiểu về ipart với iassembly hai cái này kết hợp thì thay đổi đc nhưng e toàn bị lỗi mate khi repalce part --> ipart, về phân kích thước ở trên thì nó đề đc thiết kế theo các tham số, nên khi kích thước này thay đổi thì các kích thước khác cũng thay đổi theo. E thấy cso ng bảo dùng excel để sửa kích thước như thế này nhanh hơn, nhưng e ko hiểu lm, có bác nào biết xin chỉ giáo!!!
Bạn tìm hiểu iLogic nhé. Cũng đơn giản thôi. Mò chút là ra à.

I

icefrogkute

Author

thank bác!! e thấy cái phần ilogic nó lập trình ghê quá, chắc phải lm thủ công rồi :)