THầy tiện trả lời giúp em

• Thread starter bquoc
  • Ngày mở chủ đề
B

bquoc

Author
Xin chào các anh các chú các bác. em có một số vấn đề cần hỏi là em có con dao tiện WTJNR2020k16.
Và em xử dụng mãnh mitsubishi NXNX2525.
VẤn đề em xin hỏi là tại sao em tiện với mãnh này thì nó lúc đi ra độ bóng và độ nhám đạt yêu cầu ( bóng gần như soi gương dc)
nhưng mà không thường xuyên. em xin có 1 vài xuy đoán như sau:

THứ nhất: chưa ngang tâm> có 1 số lần em gá ngang tâm lắm luôn mà vẫn ko bóng

THứ hai : xoay dao chưa đúng> có lẽ em nghĩ thiên về cái này vì bán kính mũi dao ăn không đều trên phôi và lượng chạy dao( S) lớn nên để lại sọc.> em cũng đả thử xoay đủ kiểu mà vẫn ko ăn thua. em qua máy khác mà cũng ko dc

THứ ba: chiều sâu cắt và số vòng quay> em thử chạy nhanh( hơn 700 vòng) thì nó không ko bóng. Chạy chậm cũng ko luôn. >
em ko biết tính số vòng quay của lưỡi này là bao nhiêu nữa vì nó ko có ghi VC trên hộp nên ko tính ( N ) dc> mấy anh chỉ dùm

BẬc thầy nào rành chĩ dùm em vì em tiện cần đi tinh mà nó lúc dc lúc ko. MÃnh này đúng để đi tinh nên ae nào nói sai lưỡi thì em thua vì em đã tra trên mitsubishi và đã tiện dc 1 2 lần
[/IMG]

Ðề: THầy tiện trả lời giúp em

Câu hỏi khó wa, để bóng thì phải ra phôi dây, chắt chế độ cắt ko đúng.

B

bquoc

Author

cái hình em để trên đó ra phôi dây đó anh. Phần tiện xong lúc phôi quay thấy nó bóng vậy đó. chưa lúc ngừng thì ko bóng dc như vậy.

Đây chính là loại TIP chạy là tinh chuyên làm khuôn của Cty mình đang làm . để đặt độ bóng cao thì nó còn phụ thuộc nhiều yếu tố . Vật liệu mình tiện là gì ? ,chế độ làm mát , độ rung , tốc độ ăn dao , hay tốc độ trục chính, bề dầy lớp cắt , Bán kính mũi TIP,...( vật liệu cắt rất quan trọng đấy . VD với sắt starvax hay SKD , HPM38....thì hầy như không thể gia công bóng được . Nhưng với NAK80 thì lại khác có thể bóng như gương luôn< Với sắt S45C Thì lúc dao chạy mới sẽ không bóng nhưng chạy được một lúc cạnh dao nó hơi mòn đi nó sẽ rất bóng .)
Với TIP này Thông thường để lượng dư để cắt tinh là 0.05mm (tính theo đường kính) ,với tốc độ tiến dao F0.07 ~0.08 là hợp lý .
Hơn nữa nếu có thể dùng được TIP có bán kính to hơn thì cũng sẽ có độ bóng tốt hơn đấy bạn .

B

bquoc

Author

Đây chính là loại TIP chạy là tinh chuyên làm khuôn của Cty mình đang làm . để đặt độ bóng cao thì nó còn phụ thuộc nhiều yếu tố . Vật liệu mình tiện là gì ? ,chế độ làm mát , độ rung , tốc độ ăn dao , hay tốc độ trục chính, bề dầy lớp cắt , Bán kính mũi TIP,...( vật liệu cắt rất quan trọng đấy . VD với sắt starvax hay SKD , HPM38....thì hầy như không thể gia công bóng được . Nhưng với NAK80 thì lại khác có thể bóng như gương luôn< Với sắt S45C Thì lúc dao chạy mới sẽ không bóng nhưng chạy được một lúc cạnh dao nó hơi mòn đi nó sẽ rất bóng .)
Với TIP này Thông thường để lượng dư để cắt tinh là 0.05mm (tính theo đường kính) ,với tốc độ tiến dao F0.07 ~0.08 là hợp lý .
Hơn nữa nếu có thể dùng được TIP có bán kính to hơn thì cũng sẽ có độ bóng tốt hơn đấy bạn .
thật tình là em gia công trên thép c45. anh có thể giới thiệu em mũi nào đi tinh mà sài thép c45 ko anh.
DẠ theo như anh nói thì em chạy tốc độ bao nhiêu vòng anh. em đã sài mũi 04 thì sao cắt khỏe hơn 02 nhưng độ bóng thì hên xui. nhiều khi đang tiện thì nữa cục nó bóng nữa cục nó nhám. chắc có lẽ bàn dao rơ hả anh.

- Với con máy cũ thì cần rà lại độ chính xác bàn dao xem thế nào. Nếu biết thì bạn nên hiệu chỉnh nó.
- Kẹp, chống tâm chuẩn chưa, đủ cứng vững hay không ?. Bạn dùng chống tâm động hay tĩnh?.
- Lúc độ bóng đạt yêu cầu , lúc không -> chắc không phải do chế độ cắt.

B

bquoc

Author

- Với con máy cũ thì cần rà lại độ chính xác bàn dao xem thế nào. Nếu biết thì bạn nên hiệu chỉnh nó.
- Kẹp, chống tâm chuẩn chưa, đủ cứng vững hay không ?. Bạn dùng chống tâm động hay tĩnh?.
- Lúc độ bóng đạt yêu cầu , lúc không -> chắc không phải do chế độ cắt.
DẠ trước tiên em cảm ơn anh. Em đã tìm dc nguyên nhân vì sao rồi. Vì do máy cũ nên bị hiện tượng dưới tâm( gục đầu dao) nên em đã chiêm thêm 1 miếng thép 5dem ở dưới cán nên ko bị nữa.

Chào bạn! Dao tiện trên của máy tiện CNC góc trước của dao <=-5 độ, nên bạn tiện không thể nào bóng được với mọi chế độ cắt, nguyên tắc tiện trên máy tiện cơ mũi dao tiện ngang tâm máy và góc trước phải dương hoặc bằng 0 độ thì mới có thể bóng được , bạn tìm cách kê cho hợp lý là ok ! chíp của bạn không cần tưới nguội nhé
thắc mắc vui lòng gọi Mr Dương : 0904585815 mình ở hà nội nhé