Thép làm dao dân dụng.

• Thread starter superxinh
  • Ngày mở chủ đề
S

superxinh

Author
Chào các anh, chị trên diễn đàn.
Em là dân Phượt, hay đi lại nhiều nên rất muốn có 1 con dao nhỏ để sử dụng. Mua dao nước ngoài thì quá đắt, dao bán sẵn thì không đạt yêu cầu. Vì vậy em muốn tự mình làm 1 con dao nhỏ. Kính mong các anh chị biết về vật liệu thép giúp em về mã thép và phương pháp tôi. Em đã ra Đê La thành hỏi thì họ nói là có thể mua thép 65G, cắt theo hình mong muốn.
Lưu ý: Em chẳng biết gì về kỹ thuật nên các anh chị giúp em thì chỉ bảo đơn giản nhất, ví dụ ra .... mua thép..... về tôi cao tần (hay tôi gì đấy).
Em cám ơn cả nhà.

Ðề: Thép làm dao dân dụng.

cong ban tim hieu va toi 1 con dao thi con dat hon mua 1 con tu USA do ( xin loi ca nha dang o quan net ko co vietkey)

lddung

Chuyên gia cao cấp
Ðề: Thép làm dao dân dụng.

Smile, tốt nhất bạn nên mua con dao có sẵn hoặc tìm 1 ông thợ rèn ....Thứ nhất , thép ấy là thép nhíp oto hay thép lò xo đọc đúng là 65 "ghe" . kí tự gần như chữ Y là kí hiệu cho nguyên tố Silic ( Si ) . Làm dao cũng tốt nhưng mà không dễ tôi đâu . Nhà mình có con dao làm từ nhíp oto có thể cạo lông chân được , nhưng khi tôi lại thì không sao như cũ đc...

H

Hồ Quang chung

Author
Để làm dao thì có thể dùng bất cứ loại thép nào. Các loại thép kết cấu cho làm dao chất lượng thấp, thép chế tạo ( thép nhíp, trục, chốt, ...) Cho chất lượng trung bình. Thép công cụ cho chất lượng cao