Thép làm khuôn ép phun

• Thread starter vudinhnambr
  • Ngày mở chủ đề
V

vudinhnambr

Author
Ðề: Thép làm khuôn ép phun

1/ Vâng, tất nhiên là phải gá mặt đối diện lên bàn máy rồi. Ý em là phải dùng đồ gá như thế nào đấy. Ở đây, em dùng 4 đồ gá, để ép 4 bên bề mặt sản phẩm lại.

2/ Đúng như các bác nói, em dùng dao phat mặt đầu - mảnh hợp kim - D = 63.

"S1000 F4000 Stepdown 0.3
"

F sao kinh thế pác, ý pác là F = 400 đúng không ah?!

ở đây em chọn S = 1000, F = 300-400 , ăn sâu có 0.7 ah. Chạy một hồi, dao cháy, nên k còn phay tinh được nữa hhixx hix

Dùng khí nén là sao pác, có nghĩa là không làm mát bằng dầu nữa, lấy khí nén của vòi xịt phoi xịt thẳng vô áh, như vậy có hiệu quả nhiều không ah?! em sợ dao cháy khét lun đó chứ !!!

Ý anh lddung là phay cao tốc đó bạn. F lớn đi đôi với chiều sâu cắt nhỏ, làm mát bằng khí nén. Bác ấy biết khá rõ về vấn đề này, nếu bạn ko tìm hiểu về nó thì có thể gia công thông thường rồi đánh bóng cũng dc tuy nhiên năng suất ko cao bằng.

các bác cho e hỏi tí :

1/ Để phay bề mặt phẳng (mp song song bàn máy) thì phải gá cách nào là tốt nhất.

2/ Sao khi em phay mặt phẳng của thép S45C, bằng dao mảnh Insert, làm nguội bằng nhớt, tốc độ trục chính là 1000rpm, F = 500. Sao khi cắt nó kêu kinh thế nhỉ, dầu thì cháy làm khói cứ như hun chuột vậy đó hj hj
Với phay phẳng thì rất đơn giản! cách đơn giản nhất là đặt nó xuống bàn máy (khống chế 3 bậc) rồi kẹp chặt hoặc gá kẹp trên êto.
Cách 2 là ok nhất vì nhà máy cơ khí nào cũng có dụng cụ chuyên dùng này.
Ở chỗ mình khi phay thép S45C và S50C toàn phải ủ xong mới phay thôi. còn với tốc độ của bàn đưa ra thì hơi thấp đấy. Theo mình thì S= 2500, F= 2000-2500, t= 0.5 là cắt ok ( nếu dùng máy vạn năng thì t = 1,5). Ở những máy CNC thì thường có 2 cách làm mát: 1 là bằng khí, 2 là bằng chất lỏng. Làm mát bằng khí thường dùng cho 1 số loại dao và vật liệu gia công là rất tốt. Mình chưa gặp trường hợp làm mát bằng dầu?? ẹc! Dùng dầu khói là đúng rồi vì nhiệt rất cao khi gia công.

Last edited:

lddung

Chuyên gia cao cấp

1/ Vâng, tất nhiên là phải gá mặt đối diện lên bàn máy rồi. Ý em là phải dùng đồ gá như thế nào đấy. Ở đây, em dùng 4 đồ gá, để ép 4 bên bề mặt sản phẩm lại.

2/ Đúng như các bác nói, em dùng dao phat mặt đầu - mảnh hợp kim - D = 63.

"S1000 F4000 Stepdown 0.3
"

F sao kinh thế pác, ý pác là F = 400 đúng không ah?!

ở đây em chọn S = 1000, F = 300-400 , ăn sâu có 0.7 ah. Chạy một hồi, dao cháy, nên k còn phay tinh được nữa hhixx hix

Dùng khí nén là sao pác, có nghĩa là không làm mát bằng dầu nữa, lấy khí nén của vòi xịt phoi xịt thẳng vô áh, như vậy có hiệu quả nhiều không ah?! em sợ dao cháy khét lun đó chứ !!!
F chính xác là 3000-4000 đấy không phải 400 đâu!(dao xịn có thể F5000 -6000..) Stepdown là "ăn sâu" 0.15- 0.2 .Đúng là làm mát bằng khí nén là làm mát như vòi xịt phoi , xịt thẳng vào vùng cắt .Dao to như vậy chắc phải 2 vòi mới đủ.Ngừng khí là tóe lửa như ta mài vậy! Em yên tâm , mảnh cabide tốt có thể chịu được.Hơn nữa dao thô khác dao tinh chứ.Em cứ yên tâm đi ,mảnh tốt cắt rất ngọt và bền dao!

V

vudinhnambr

Author

1/ Phôi của em là 300 x 300 nên eto ở chỗ em không đủ kẹp ah.

2/ Em sẽ thử với các thông số mà anh lldung2010 đưa ra thử xem sao. Thấy F lớn quá cũng hơi ớn. Nhưng cũng phải thử.

Thanks all!

lddung

Chuyên gia cao cấp

Mình cũng không tận tay kiểm chứng chất lượng mảnh HK của cậu nên cũng khó nói là ok 100%.Tuy vậy với chiều sâu lát cắt ~ 0.2 , làm mát khí nén tốt thì chịu được !Lập trình để F4000 nhưng khi vận hành máy thì tăng dần từ 50% trở lên và quan sát...Bạn cứ thử rồi phản hồi lại kết quả..Có gì cứ alo cho mình!Chúc may mắnhttps://www.youtube.com/watch?v=<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/2jC0YEnjNXs&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/2jC0YEnjNXs&hl=en&fs=1" type="application/x-sh
" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

Đây là video quay lần mình đào tạo CAM và CNC cho 1 xưởng sản xuất khuôn (mình quay bằng ĐT nên chất lượng ảnh không cao).Khuôn này do học viên của mình thực hành tự lập trình phay, áp dụng chế độ cao tốc (HSM)cho máy đời cũ, kết quả cũng khá khả quan.Do mảnh hơi yếu nên thực tế để F3000 mặc dù khi lập trình 4000.

Last edited:
V

vudinhnambr

Author

Nhân đây em cũng xin hỏi luôn ah:

- Ở Tp.HCM này, ở đâu bán các linh kiện khuôn mẫu nhỉ (yêu cầu là phải tiêu chuẩn và chính xác). Chứ em lên khu vực Tạ Uyên Q5, có thì có, nhưng mà không chính xác, về toàn phải đo kiểm tra lại hết.

- Anh/Chị nào có tài liệu vẽ con chuột máy tính (Mouse) bằng ProE thì cho em xin với nhé, tự em mày mò mãi mà vẽ không được !

Thanks all!

V

vudinhnambr

Author

Xin báo cáo là do làm mát bằng dầu (nhớt) nên chỉ có thể chạy được với S = 800, F = 300, nếu tăng S hay F lên là bốc khói nghi ngút liền, máy làm mát bằng dầu khổ vậy đó, đang tính kiếm hệ thống làm mát bằng khí nén mà chưa ra ! ^^

lddung

Chuyên gia cao cấp

muốn làm mát khí nén đơn giản thôi mà bạn.Có thể chế thẳng trực tiếp từ bình khí nén xịt phoi....nếu bình đó đủ lớn (trên 300 - 400l ).Bạn cho đường ống bắt thẳng vào cụm trục chính là ok.

V

vudinhnambr

Author

à, em có để ý là trong file video của anh là gia công nhôm thì phải, của em là thép S45C, với lại em gá lên ê-tô, do yêu cầu có khoan nữa, nên phía dưới không có đồ đỡ nên không được cứng vững ah

lddung

Chuyên gia cao cấp

Smile.Cậu nhìn lại coi, nhôm thường không có màu xỉn đen vậy, đấy là thép 55 chứ không phải 45 như của cậu đâu.Cậu kê đều lên 5mm bắt chặt vào là OK.Nếu sợ khoan cả bàn máy thì đừng khoan thủng hẳn.Lượng dư còn lại mang ra máy truyền thống hoặc khoan thường cũng được mà.Nên nhớ là đã có lỗ để định vị và dẫn hướng nên khoan 1 chút cho thủng thì hoàn toàn có thể làm thủ công truyền thống được!
**Còn điều này nữa đó là trừ thép ra (các loại vật liệu có thể biến cứng do nhiệt độ..) thì các loại vật liệu khác như Nhôm, Đồng...dùng làm mát bôi trơn bằng chất lỏng là tốt nhất.Chẳng qua không thể dùng lỏng mới dùng khí hoặc sương mù mà thôi.

Last edited:
V

vudinhnambr

Author

Anh cho em hỏi thêm là để gia công chính xác lỗ suốt phi 13 đi chẳng hạn, sâu tới 40mm.

- Lần đầu em khoan bằng mũi khoan 12
- Sau đó em đi lại bằng dao End Mill phi 10 cho chính xác. Nhưng cho em hỏi là với dao EM 10 thì làm sao có thể phay được chiều sâu tới 40 lận ah!

Em xin cám ơn

V

vudinhnambr

Author

ai giúp em với , mai là em gia công rồi

Anh cho em hỏi thêm là để gia công chính xác lỗ suốt phi 13 đi chẳng hạn, sâu tới 40mm.

- Sau đó em đi lại bằng dao End Mill phi 10 cho chính xác. Nhưng cho em hỏi là với dao EM 10 thì làm sao có thể phay được chiều sâu tới 40 lận ah!

Em xin cám ơn
Bạn nói sao chứ miình thấy dao phi 10 thường gia công được khoảng 50mm là bình thường mà,40 thì đâu có phải là nhiều đâu.Bạn đã thấy con dao ngoài thực tế chưa?

V

vudinhnambr

Author

em có đưa thông số dao EM lên. Theo đó tổng chiều dài của EM 10 chỉ có 70. em sợ là do kẹp vào ổ dao ít quá sẽ không cứng vững ah! Em vẫn dùng EM 10 đó thôi ah, dao của em là hợp kim 4 me

P/s : Vẫn còn đang trong quá trình gia công, khoảng 10 ngày nữa sẽ hoàn thành và đưa đi ép thử. Nếu ok sẽ có phản hồi cho anh/em

Thanks all!

Last edited by a moderator:

Em xin cám ơn
Dao phi 10 thường chiều sau cắt tối đa để khoảng 30 thì đảm bảo độ cứng vững.Nhưng dài đến 70 nếu muốn gia công được thì kẹp chuôi ngắn hơn một ít là đảm bảo chiều sâu cắt 40.
mà không được nữa thì lõ suốt gia công bằng phương pháp cắt dây cũng được mà.

lddung

Chuyên gia cao cấp

Thông thường chiều dài tối đa 5D là đảm bảo an toàn và hợp lý, thậm chí có hơn chút cũng không sao.Bạn cứ gá kẹp chắc chắn và phay , không vấn đề gì đâu.

V

vudinhnambr

Author

hay lắm, em đã làm như anh nói mà k vấn đề gì, hơi kêu chút thôi!

THanks anh nhiều!

V

vudinhnambr

Author

Xin mọi người cho em biết là nếu ở TP.HCM thì sản phẩm có tên "Vòng định vị" như trong hình vẽ thì ở đâu bán ah?!

Em xin cám ơn!